Xenforo.css và Extra.css

Thảo luận trong 'Style & Template Questions' bắt đầu bởi Cyentruk, 10/1/13.

1votes
5/5, 1 vote

1. Cyentruk

Cyentruk Verified User

Xin chào các bác,
    Mình làm forum tại đây: www.fifavn.org/forum. Thực sự mình là dân kiến trúc, không liên quan gì đến IT và kiến thức về Web, HTML hay CSS cũng từ số 0. Do dùng Google lượm lặt hướng dẫn và cũng nhìn theo skin của người khác rồi dùng "Inspect Element" của Google Chrome nên cũng tự code được 1 cái theme nhìn tạm được cho forum (các bác gọi là rip skin). Trong quá trình đó, có một số vấn đề mình hiểu nguyên nhân nhưng kiến thức hạn chế nên chưa thể khắc phục được.
    Mình style toàn bộ bằng Extra.css, nhưng có những phần mà Extra.css không thể ghi đè (override) lên các giá trị khác được ưu tiên hơn, mình search thì thấy đó là các giá trị trong xenforo.css. Nhưng lại được khuyên là không nên đụng vào đó, chỉ dùng extra.css thôi. Vậy các bác có thể chỉ dẫn cho mình 1 chút được không?

Ví dụ:
    Khi mình "Inspect Element" phần Conversation trong Your Account thì có cái này:
    Mã:
    .conversation_view .messageList {
    border: 1px solid whitesmoke;
    }
    Mình vào Extra.css thêm và sửa thành:
    Mã:
    .conversation_view .messageList {
    border: 1px solid red;
    }
    Nhưng vẫn không được, đoạn thêm vào trong Extra.css vẫn được load sau và không có tác dụng. Mình phải code trong Extra.css như thế nào để có tác dụng?

Nhân tiện, mình xin các bác tư vấn cho một vấn đề khác.
    Forum mình đang chạy trên Hosting của pavietnam, trước đây dùng Host gói Limited, 50GB/bandwidth/tháng, nhưng chất lượng ổn định. Do forum có bandwidth thường xuyên 100GB/tháng, chịu không thấu tiền mua thêm băng thông hàng tháng do quá đắt (1GB = 20.000 đ), mình đành phải chuyển sang gói Unlimited, chất lượng rất không ổn định.
    Hiện tại, mình mới làm thêm trang chủ bằng Wordpress, link với User database của Xenforo bằng "Xencripts Wordpress to Xenforo Bride" tại www.fifavn.org. Kết quả là forum và web càng ngày càng ì ạch. Các bác có kinh nghiệm có thể tư vấn giúp mình nên dùng hình thức Hosting nào cho hợp lý và ổn định được không? Khoảng 4tr/1 năm thì có nhà cung cấp nào phù hợp?

Đang tải...
  2. Hung Vu

Hung Vu Verified User

ko được thì thêm !important vào là ok thôi bạn

ví dụ
    Mã:
    border: 1px solid red !important;

AC_Khanh01 and Cyentruk like this.
  3. phamhuudu

phamhuudu Verified User

Nhiều lúc ko hiểu rõ cái !important trong cấu trúc css nó mang nhiệm vụ gì, bác Hutek có thể giải thích rõ về nó đc k? :D

Mà sao đang bận bịu với WP lại chui qua chơi Xen thế hehe

Hung Vu thích bài này.
  4. Cyentruk

Cyentruk Verified User

@phamhuudu : Cái !important theo em biết là mang nhiệm vụ trùm cuối, bất kể ở đâu, mức độ ưu tiên nào, thấy nó là nó được apply trước.

@Hung Vu: cách này thì OK ạ, em đang thắc mắc có cách code khác không, vì lướt óeb ngoại thấy bọn Tây nó chỉ mà e không hiểu bản chất vấn đề lắm.

Đây ạ:

Example: you have this code in xenforo.css
    Mã:
    html
    {
    @property "html"
    color: red;
    background: black;
    @property "/html"
    }
    If you would want to override that by editing extra.css, as you described above, you would probably put this in extra.css:
    Mã:
    html
    {
    @property "html.background"
    background: white;
    @property "/html.background"
    }
    As soon as you save it, property will change. It means code in xenforo.css will also change. So in CSS output you'll have this:
    Mã:
    /* from xenforo.css */
    html
    {
    color: red;
    }

/* from extra.css */
    html
    {
    }
    You'll end up with 2 entries for background for same selector with same value. That's what I mean by redundant.

If you'll edit xenforo.css instead, you'll have only 1 entry. While editing correct css file, you might also see some related selectors and properties and change them.

In my opinion extra.css should be left for users to customize style. Style authors should edit other templates instead.

5. Hung Vu

Hung Vu Verified User

@Cyentruk: Theo em hiểu thì css sinh ra bởi xenforo.css là do phần style properties điều khiển thế nên bác phải lục tung cái style properties lên để tìm ra cái phần điều khiển css của đối tượng bác đang muốn điều chỉnh.
    Em ví dụ như nếu bác muốn chỉnh chiều rộng của toàn bộ diễn đàn thì bác phải vào style properties/general/
    Page Width Controller rồi tìm cái ô Width mà điền giá trị vào.
    Nếu tìm không ra thì dùng extra.css.
    Còn cách của bác tây kia cũng là can thiệp vào xenforo.css nhưng ko phải bằng style properties mà trực tiếp từ extra.css. Ưu điểm là đỡ phải mò trong style properties nhưng nhược điểm là sẽ bị duplicate css, thế thôi.
    Theo em các bác nên tìm hiểu kỹ style properties, biết kỹ về nó là cũng tùy biến thoải mái rồi.

Mà sao bác không dùng xenporta cho trang chủ lại còn cài wp làm gì rồi lại phải bắc cầu cho 2 em nó. Em thấy trang của bác dùng xen kết hợp với xenporta là ok rồi. Site của em trang chủ cũng là xenporta luôn. Demo bác xem ở chữ ký của em

@phamhuudu: Có thể nói em bị sét đánh với em Xen, yêu ngay từ cái nhìn đầu tiên vì em nó đúng là thứ mà em đang tìm kiếm để build một cộng đồng. Sắp tới em cũng sẽ có quà Tết về Xen cho các bác, các bác chịu khó chờ nhé.
    Về thuộc tính !important, bác có thể hiểu đơn giản như bác Cyentruk nói. Về cơ bản thì css trong extra.css đã được ưu tiên hơn so với xenforo.css nhưng trong một số trường hợp cứng đầu thì phải dùng !important thôi.

phamhuudu thích bài này.
  6. phamhuudu

phamhuudu Verified User

Rất vui vì có 1 cao thủ về code như bác Hutek tham gia cộng đồng Xen, e cũng yêu Xen ngay từ cái nhìn đầu tiên :">

Hung Vu thích bài này.
  7. Hung Vu

Hung Vu Verified User

Em cũng bình thường thôi bác, mới chuyển qua Xen nên cũng còn bỡ ngỡ lắm nhưng được cái em Xen này cũng khá hiền, dễ bảo. Tiếc là em nó chưa có hệ thống document cho nhà phát triển nên nhiều khi cũng hơi bí, phải tự mò.

8. duccoi

duccoi Member

Ngày trước dùng php qua mybb rồi qua ibb rồi qua dizcus rồi qua vbb rồi qua xen
    Thấy xen SEO sướng vãi, Site em mới mấy ngày mà rank alexa lên 1 nữa, có 2 từ khóa đứng top rồi ;)
    nhưng mà data nặng vãi phải tối ưu hết mức nên chẳng làm portal hay trang chủ làm gì. quá thừa.
    thứ 2 nên tạo breadcum ngắn gọn cho dễ nhìn, khách vào đỡ ngán. :D, theo em thì xài xen không nên "lắm chuyện" :D
    Em cũng học kiến trúc ra đây. Nhưng theo đuổi niềm đam mê CNTT như bác vậy :D

Hung Vu thích bài này.
  9. duccoi

duccoi Member

Cứ thoải mà mà chọt xenforo.css đi chứ. Ngán gì :D

10. Hung Vu

Hung Vu Verified User

Em không đồng ý với bác vấn đề portal vì em thấy portal là một cách để đưa các bài viết quan trọng ra ngoài và cũng là nơi để thể hiện phong cách của site vì trong diễn đàn khá ít đất cho phần thiết kế. Còn cách seo của xen em thấy có nét giống wp

11. duccoi

duccoi Member

Sao lại giống WP được bác :-?

12. Hung Vu

Hung Vu Verified User

Chỉ là cảm giác của em thôi

13. Lê Tí

Lê Tí Well-Known Member

hậu bối xin được chào mừng các bậc cao nhân tiền bối đến với xenforo :">

Hung Vu thích bài này.
  14. Hung Vu

Hung Vu Verified User

Với Xen anh cũng chỉ là lính mới thôi, các chú bây giờ tuổi trẻ tài cao, anh còn phải theo dài dài ;)

15. Lê Tí

Lê Tí Well-Known Member

em mới làm được 1 tháng :D
    và hiện tại cũng chỉ biết install và add các add on như hướng dẫn :P

Hung Vu thích bài này.
  16. Cyentruk

Cyentruk Verified User

@Hung Vu: em cũng dùng Xenportal rồi ấy chứ, nhưng có một số thứ Xenforo chưa linh hoạt như Wordpress. Do e hay tổ chức giải đấu cho cộng đồng FIFA nên cần trông "chuyên nghiệp" hơn, ví dụ em có thể làm bên Wordpress như thế này với nhiều bộ shortcode linh hoạt: http://fifavn.org/wordpress/?p=2273
    Ặc, đang đi lạc đề rồi. Forum trước cũng dùng VBB nhưng e cũng yêu Xenforo từ cái nhìn đầu tiên nên quyết định chuyển qua Xen luôn, bây h thì yêu tiếp Wordpress. >:).
    PS: Chào bác đồng nghiệp @duccoi nhé! Tại hổm rày KTS rảnh việc làm do suy thoái kinh tế nên quởn quá nghiên kíu ít oéb sai, pho rum. :D
    À, mà cái tag của forum này hình như không hoạt động?

Hung Vu thích bài này.
  17. duccoi

duccoi Member

Xạo vãi. 3:-O

Hung Vu thích bài này.
  18. Lê Tí

Lê Tí Well-Known Member

ơ hay, xạo gì? :D

19. duccoi

duccoi Member

Cái bụi đời này nổi tiếng lâu lắm rồi này. còn cái vip9x cũng trùm xenf cmnr :D

20. Lê Tí

Lê Tí Well-Known Member

buidoi là vbb mà, đang nói xenforo :D
    vip9x cũng chỉ install rùi add các add on bình thường thui chứ có gì nổi bật đâu, cơ mà hôm nay thím nào cắm vps thế không biết X_X

comments powered by Disqus