Question Template Hook là gì

Thảo luận trong 'Add-on Quesions' bắt đầu bởi changtraingheo, 9/10/12.

1votes
5/5, 1 vote

1. changtraingheo

changtraingheo New Member

Mình ko hiểu rỏ về ý nghĩa của cụm từ đó cho mấy, ví dụ trong trong template thấy có đoạn

<xen:hook name="sidebar_share_page_options">

Nhưng khi mình vào Appearance -> Template ở chổ search mình gõ sidebar_share_page_options nhưng lại ko có template này ... zday cái hook đó nghĩa là sao thế

Đang tải...
  2. nhoveai

nhoveai Member

cái này như vbb thui mình không giảnh lắm nhưng trước có nghe qua là cái hook này giống với cái bên vbb đó

3. changtraingheo

ở VBB thì mình hiểu hook khi viết plugin, còn hook template thì cũng hơi mơ hồ ... chắc hình như nó thiếu cái template đó hay sao .. đoán là thế :D

4. Milano

Milano Member

Template hook hiểu đơn giản là đặt cho vị trí đấy 1 cái biến để nếu muốn chèn cái gì vào bằng addon thì dùng tên cái hook đấy

5. changtraingheo

Không hiểu mấy, bạn có thể giải thích cho mình chổ này không?
    trong Template có template tên là ad_message_body với nội dung:

HTML:
    <xen:hook name="ad_message_body" />
    trong nội dung template message có 1 đoạn sau (mình trích 1 đoạn chứ copy nguyên code nó dài quá nhìn rối):

HTML:
    <blockquote class="messageText ugc baseHtml{xen:if $message.isIgnored, ' ignored'}">
        <xen:include template="ad_message_body" />
        {xen:raw $message.messageHtml}
    </blockquote>
    Như vậy nó include template có tên là ad_message_body, nhưng nội dung template ad_message_body lại là gọi 1 hook, mình ko hiểu về kiểu sử dụng này

6. namnhi

namnhi New Member

Hook này là dành chỗ cho khi bạn viết addons cần chèn thêm vào đâu đó thì gọi hook này ra, chèn thêm vào đó nội dung bạn cần hiển thị ra. Nói nôm na như là đặt phòng khách sạn ý, bạn đến thì chỉ việc nhận phòng vào ở thôi:D

7. nttruong

nttruong Well-Known Member

đơn giản như VBB, hook là nơi bạn để những gì bạn cần để vào! nếu bạn đã từng làm joomla thì nó đơn giản hơn, còn xenforo thì bạn cần cài addons hook vào xem vị trí mình cần hiển thị ở nơi đó. Theo mình, thì bạn đang hỏi về cái WG thì phải!

câu lệnh này là gọi nội dung của temp đó ra nhé!

còn cái này là template này sẽ được đặt ở vị trí đó trên website!

comments powered by Disqus
: hook