[Cảnh báo] ::: Cần nâng cao chất lượng Addon Việt

Thảo luận trong 'Feedback' bắt đầu bởi khucthuydu, 12/5/14.

1votes
5/5, 1 vote

1. khucthuydu

khucthuydu New Member

Thứ 1 mình viết bài này không nhằm nói xấu hay cảnh báo bất kỳ ai, nên vui lòng đọc hiểu và cảm nhận, thay đổi cách làm việc để công đồng VXF ngày một tốt hơn, chuyên nghiệp hơn, nhất là những bạn làm dịch vụ. (mình không nói một cá nhân nào vì mình thuê cùng lúc nhiều bạn viết addon).

Mình là thành viên mới chuyển forum từ VBB qua XEN nên chưa am hiểu nhiều buộc phải sử dụng một số addon có sẳn + thuê design chỉnh sửa style + Thuê Viết thêm một số addon tổng số $ không hề nhỏ. Mình nêu ra một số vấn đề sau :

1/ Cách làm việc thiếu chuyên nghiệp, thiếu điều muốn đi năn nỉ người viết, cầm tay chỉ việc từng chút một, chứ không tự ý thức được việc phục vụ khách hàng các chức năng theo logic của một người lập trình. Tiền đã chuyển không lẽ bỏ ngang, kế hoạch đã lên bỏ ngang cũng ảnh hưởng đến SEO ), Sau khi hoàn tất thì cũng không tiếp tục fix các lỗi, hay các chức năng chưa hoàn thiện do viết thiếu.

2/ Viết code quá kém, dẫn đến việc treo server khi dùng các câu lệnh SQL củ chuối , mình phải từ từ xóa từng addon rồi tìm hiểu code để sửa từ từ chứ không còn cách nào khác, có kêu trời thì cũng vô ích (xem lại mục 1).

Ví dụ: Chỉ cần hiện thị một bài intro, thay vì chỉ select title + message thì câu SQL chạy tới 8-10s mới xong, select tùm lum những thứ không cần thiết (copy+paste ở đâu đó)như một đống rác rồi JOIN, INNER tùm lum ===> quá chậm, quá lãng phí tài nguyên.

3/ Đề nghị các bạn đầu tư suy nghĩ cho ra các MOD thật sự cần thiết, hữu ích (người dùng sẳn sàng mua nếu đó là một ý tưởng mới), ngoài ra Cần trang bị thêm kiếm thức thêm về Optimize SQL chứ đừng có tranh giành nhau, hơn thua nhau, chê người này code dở, code hay, chọc người kia không có gì mà bán giá cao ..v.v...

P/S : Xin phép không Reply bất kỳ câu tranh luận nào, mình ít khi viết bài và cũng không thích tranh luận. Ai rãnh PM đi nhậu vẫn vui hơn ^^!

Đang tải...
  2. Linhnt

Linhnt Member

Một thời gian dài làm Admin VietVBB mình biết rõ tính trạng này. Phần lớn add-on Vietnam là copy&paste và phần lớn người copy đều không hiểu rõ cái mà mình vừa paste :))

Làm Add-on chỉ chú trọng hình thức, bỏ qua hoặc không biết gì về performance

Làm Style thì sửa template, css tùm lum, bỏ qua stylevar (style properties). Mỗi lần upgrade phiên bản là sợ phải làm lại cả style

Có những add-on giá 4-5tr mình chưa dám nhận nhưng có người sẵn sàng nhận với giá dưới 1tr :))

Vì vậy nên khi đặt hàng thì phải biết người làm là ai. Và nếu quyết định đầu tư nghiêm chỉnh thì cẩn thận với giá SV

3. Bcat9505

Bcat9505 Moderator Staff Member

có 1 số mình sửa trong template? vậy có sao k? mình nâng cấp thì k mất?

nguyendungbkc thích bài này.
  4. anhtdvnit

anhtdvnit Member

Tùy vào addon. Có cái mất, có không hợp rồi gây ra lỗi.

5. soncuti

soncuti Verified User

chuẩn rồi
    Mình thì từ nay chỉ dám mua addon trên Brivium , có lỗi pm cái 1 ngày sau có bản vá liền
    Cũng từng đặt hàng addon mấy nơi , mà làm k đến nơi đến chốn , lỗi tùm lum , sợ lắm rồi.

6. Vietnamese

Vietnamese New Member

Đồng ý với các bác.Dạo một vòng các thể loại forum,website dịch vụ liên quan đến xènoro và hỏi han rất nhiều nhưng chưa dám làm với ai.Trên vxf trước có đọc bài của bạn @Kid thấy hay nên muốn nhờ bạn ấy làm cho cái skin và add on.Nhưng chưa thấy bạn ấy show ra cái nào chất lượng cả.Mình ko phải dân lập trình,cái chất lượng mình nói là add on đó phải mang phong cách cá nhân của ý tưởng và ng viết.Mình có qua trang sonnb.com thì thấy cái add on sonnb gallary của bạn đó mới đúng là có sáng tạo.
    Riêng việc nói chuyện với các coder thôi mình thấy chuối hoặc ko tin tưởng thì cancel ngay.

Mà cái brivium của người VN thì phải :)

Last edited: 17/5/14
  7. nguyendungbkc

nguyendungbkc Verified User

Đang dùng styles và addon của bác @dinhchi thấy cách làm việc của bác Chi rất chuyên nghiệp, Tuy sản phẩm không thực sự hoàn hảo 100% nhưng khi có phản hồi thì bác Chi support rất nhiệt tình và chuyên nghiệp. Phần performance cũng dc bác fix rất tốt. Không phải coder nào cũng pro và không có sai xót trong sản phẩm mình làm ra, nhưng sự chuyên nghiệp và có trách nhiệm với sản phẩm của mình mới là điều coder phải hướng tới và người dùng mong đợi điều này nhất.

Hy vọng VXF có thêm nhiều coder có trách nhiệm và tâm huyết với SP mình làm cho khách hàng !

Imma Kun, soncuti and dinhchi like this.
  8. tuanntqm

tuanntqm New Member

Addon nào là tốt nhất vậy, có của pro nào uy tín dùng ngon ngon ý, các bác chỉ em với

9. Snow

Snow New Member

Hình như về cái phần addon bên VXF chưa có gì là đa dạng mấy toàn những addon không cần thiết . Mình nên nghĩ nên chú tâm vào phần chức năng nhiều hơn .

10. batboy_boy

batboy_boy Member

free nos the ay ma, chung nao manh nhu vietvbb thi rat nhieu bai free ma chat kuong, xen cung kha nhieu bai chat luong day.

comments powered by Disqus