Các truy vấn đến SQL xử lý chậm

Thảo luận trong 'General Discussions' bắt đầu bởi trieudong, 9/10/13.

1votes
5/5, 1 vote

1. trieudong

trieudong New Member

Chào các bác,

Forum em mỗi khi đăng bài mới, hay xóa bài, sửa bài, ban user.. tóm lại can thiệp đến data là xử lý khá chậm chạp. Mất khoảng 20 giây thì mới xử lý xong một sesion. Các bác biết lý do gì không hỗ trợ em với.

Đang tải...
  2. Dai VietPda

Dai VietPda Verified User

Chắc ai đọc cũng cho bạn lời khuyên là chuyển host khác
    Trừ khi bạn lên đây đặt câu hỏi là " em đã chuyển hết host này đến host khác rồi mà viết bài , sửa bài .... vẫn rất chậm " thì lúc đó mới phải suy nghĩ
    Hoặc đặt câu hỏi cụ thể bạn đang dùng VPS hay Host share và nhà cung cấp nào , thì mới đúng câu hỏi hơn cho mọi người trả lời

Viết câu hỏi cũng khó với bạn thì theo mình có lẽ phương án của bạn như bên trên là chuyên host khác
    Tóm lại là câu hỏi thiếu thông tin để trả lời thế nào cho đúng

Last edited: 9/10/13
    tinhbk thích bài này.
  3. trieudong

trieudong New Member

Bác làm gì mà khó khăn với anh em thế. Bác cần gì cứ nói, có thể lỗi đó nhỏ và dễ khắc phục được nên không nhất thiết cứ phải chi tiết rõ ràng. Bác khó tính quá. Bác cần chi tiết thì em lại mang cho bác sau đó chứ có gì đâu.

Em dùng VPS Việt, cụ thể là của VTM (Viettel). Trước đây để ở server nhà có vẻ cũng gặp tình trạng tương tự. Cũng không nhớ lắm.

4. nmt12

nmt12 Member

thật ra bác ấy nói bạn cũng đúng , vì hỏi 1 câu mà không đủ dữ liệu thì làm sao mà trả lời !
    VPS cua Viettel gói gì , site bạn có quy mô ra sao , bạn đang dùng hệ thống CSDL gì ...v.v...

Thì nguoi ta mới biết mà chỉ bạn khắc phục chứ !

Ngày trước , site mình cũng hay bị vậy , nhất là dùng cái addon Top thống kê là vô cùng chậm. Sau này đổi sang server khác với core nhiều hơn , ram mạnh hơn thì lại hết .

Vậy nhé ! Thân

trieudong thích bài này.
  5. Dai VietPda

Dai VietPda Verified User

Đây không phải là một lỗi . Mình nghĩ là do thiết lập MYSQL trên server của bạn chưa hợp lý . Bạn cần tối ưu MYSQL cho VPS của bạn hoạt đông tốt với xenforo đi nhé
    Đừng dùng MYSQL stock mà hãy cài Percona hoặc MariaDB để có hiệu quả tốt nhất với InnoDB
    Bạn thử tham khảo tối ưu mysql cho xenforo
    Tối Ưu Hóa Xenforo Phần 1 Với Database - Mysql Optimization
    Tối Ưu Hóa Xenforo Phần 2 - Phân Mảnh Trong Mysql Và Cách Sửa Chữa
    Mysql Storage Engine - Chuyển Đổi Myisam Đến Innodb Trong Xenforo

Nếu đã thử làm các cách trên , và đảm bảo tài nguyên của vps vẫn đủ dùng , mà khi chèn dữ liệu vẫn bị chậm thì nghĩ tới việc chuyển server đi là vừa

Last edited: 11/10/13
    trieudong thích bài này.
  6. trieudong

trieudong New Member

Em cũng nghĩ là do MySQL có vấn đề. Chứ cả con VPS mà không chạy nổi 1 forum Xenforo với 30 visit đồng thời thì khó hiểu quá. Truy cập vẫn nhanh như thường.

Để em thử những cách trên xem sao. Có gì em review tiếp. Cảm ơn 2 bác hỗ trợ !

comments powered by Disqus