VietXF - 1 diễn đàn nửa Tây nửa Ta, nên hay ko nên?

Thảo luận trong 'Feedback' bắt đầu bởi phamhuudu, 21/10/12.

1votes
5/5, 1 vote

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. phamhuudu

phamhuudu Verified User

Có 1 điều mình thắc mắc là tại sao diễn đàn mang tên Việt XF nhưng nhìn vào thì lại chưa thấy nó thuần Việt 1 chút nào, có chăng đây là diễn đàn Multilanguages XF?

Khi đã chọn ngôn ngữ cho diễn đàn, thì 1 là tất cả đều dùng tiếng Anh, còn không thì nên dùng tiếng Việt hết, còn ở VietXF mình lại thấy cứ Tây Ta lẫn lộn là sao nhỉ?

2012-10-21_102405
    Đầu tiên khi nhìn vào phần đầu của diễn đàn ta dễ dàng nhìn thấy gần như là tiếng Việt hết
    2012-10-21_102426
    Nhưng khi nhìn xuống các node thì lại chơi toàn English, cơ mà vẫn có tiếng Việt lẫn lộn vào.
    Và vấn đề về việc leech addon hay style về diễn đàn, thấy vấn đề này đã có nhiều người phàn nàn nhưng dường như các Mod của diễn đàn quá vô tâm ko hề để ý đến, đó là việc dịch sang tiếng Việt. Hầu hết đều cứ leech và copy y chang nội dung tiếng Anh lên cho dân tình đọc 1 cách máy móc.​
    Nói thật mình tốt nghiệp chuyên ngành tiếng Anh nhưng nhiều lúc đọc vào cũng chả hiểu addon đó là gì? Các mod nên có trách nhiệm 1 chút, đó là nên test trước và chèn 1 đoạn mô tả ngắn (ko nhất thiết phải translate hoàn toàn). Như thế để các thành viên dễ dàng biết được công dụng của addon đó vì ko phải ai cũng giỏi tiếng Anh, cho dù có giỏi đi nữa thì có 1 số thuật ngữ chuyên ngành khó mà hiểu hết đc.​
    2012-10-21_103147 Thực tình vì là dân ngoại đạo, ko chuyên IT nên nhìn vào cái addon này mình chả hiểu nó dùng để làm gì :|
    Rõ ràng mấy ngày nay diễn đàn VietXF đang dần đi xuống ai cũng thấy rõ, tuy nhiên vẫn cách làm việc như thế này mình thấy ko ổn 1 chút nào!​
    Nếu đã đặt domain là VIETXF, thì hãy thuần Việt nó đi hỡi các bạn trong BQT ạ :)

Đức Còi, vnbb09, VXF and 4 others like this.
    Đang tải...
  2. Logi

Logi Well-Known Member

Đang góp ý hay PR nhỉ :)) Mình thấy chẳng có gì vì những câu trên kia mà dịch sang tiếng việt thì thật là ko ngửi đc

TeQuiLa thích bài này.
  3. sanvu88

sanvu88 Well-Known Member

Cái này gọi là Toàn cầu hóa ;))

TeQuiLa thích bài này.
  4. freecode

freecode Member

bác dư ko hiểu rõ rồi, vietxf đang đi lên mà :D. Nếu em dự ko lầm thì time tới, một làn sóng ngoại quốc sẽ đổ bộ vào vxf ấy mà :))

- chỉ cần nhìn ngược lại, nếu việt hóa toàn bộ vietxf trở lại, thì bức tranh của vietxf màu gì chắc các bác cũng nhìn thấy đc ;))

ps. mod ơi, null các bản trả phí về nữa đi mod :)).

TeQuiLa thích bài này.
  5. phamhuudu

phamhuudu Verified User

Thế thì xin bó tay! Ko dám góp ý nữa, nhờ mod close hộ topic ;)

TeQuiLa thích bài này.
  6. phamhuudu

phamhuudu Verified User

Chả đc bao nhiêu view cả bạn ạ, PR làm chi cho mệt :)

TeQuiLa thích bài này.
  7. duchaidlu

duchaidlu New Member

Nói chung có vài hình ảnh là được, Phần lớn mấy người làm 4rum đều là dân IT hoặc đại loại là như vậy. Cần sử dụng ngôn ngữ toàn cầu.
    Chẳng hạn bạn là dân IT mà cho bạn xài windows tiếng việt thì thật là. đọc vô có khi lại chả hiểu gì cả
    Chỉ là vài ý kiến nhỏ.

TeQuiLa thích bài này.
  8. freecode

freecode Member

dù sao thì admin, cũng nên cho thêm một dòng chú thích & giải thích tiếng việt phía dưới các addon mới. chắc ko mất nhiều time :D

TeQuiLa thích bài này.
  9. hieucocc

hieucocc Active Member

đề nghị BQT cho thêm 1 style mobile nhé, vô bằng điện thoại tốn KB quá

TeQuiLa, Hoàng Thiên Quân and Logi like this.
  10. danghuynam

danghuynam Member

Xin thưa chủ topic, đây là diễn đàn Xenforo cho người việt, trao đổi học hỏi là quan trọng. Chuyện ngôn ngữ 100% viêt nam là không thể và không là vấn đề cho các thành viên. Còn một số ngôn ngữ tiếng anh vẫn giữ để tôn trọng nguồn gốc của các tài nguyên. Diễn đàn vietxf đang đi lên và càng ngày nhiều thành viên tham gia! Hy vọng giữ đà phát triển và tiếp tục phát huy! Số 1 vietxf tai việt nam!

TeQuiLa thích bài này.
  11. manhduc384

manhduc384 New Member

Vietdesigner.net đã việt hóa hết chưa hả bác Dư ;). Cũng là Viet đấy :)

12. danghuynam

danghuynam Member

Vietdesigner dịch nghĩa là gì vậy??

13. junzizi88

junzizi88 New Member

em vào toàn dùng google dịch ko ah . mấy bác toàn bê nguyên bên xenforo về chẳng thấy dịch gì hết làm em dịch muốn chết :)) .

TeQuiLa thích bài này.
  14. Phạm Gia

Phạm Gia New Member

em là gà chăng. thích ý kiến của bác dư. thích cái gì dó rất việt. nói chung. em yêu tiếng việt. không p bởi không biets tiếng nah mà vì đơn giản là mình yêu nó thế thôi

15. cuibapvn

cuibapvn New Member

theo mình nên chơi toàn tiếng anh luôn , tuy mình ngu ta nhưng làm vậy cho dễ xem :D

16. TeQuiLa

TeQuiLa .:: Neverland ::.

Cám ơn bạn Phamhuudu đã góp ý, vấn đề về ngôn ngữ trên VietXF cũng được BQT bàn bạc trong cuộc họp gần đây. Việc thay đổi lại cây thư mục chính cũng nhằm chuẩn bị cho việc chuyên nghiệp hóa VietXF phân chia các nhóm nội dung cho chuẩn xác để hỗ trợ các bạn tối đa.

Việc chuyển các mục sang tiếng Anh cũng dễ hiểu bởi chúng ta đang hỗ trợ người dùng 1 mã nguồn có xuất phát từ nước ngoài, các thuật ngữ chúng ta nên giữ nguyên (Add-on, Styles, Template,... ) không hẳn là để nửa tây nửa ta mà cái chính là để nhấn mạnh vào các từ khóa muốn tìm kiếm (có mấy ai tìm các từ chuyên môn IT bằng tiếng Việt đâu :) ) chính vì lúc trước các thư mục nửa A nửa V nên mình mới chuẩn hóa lại để đồng bộ về mặt hiển thị bên ngoài forum. Ngoài ra để dễ hiểu các mục đó BQT cũng có thêm vào phần dẫn giải (Tooltip) công dụng và chức năng của từ diễn đàn.

Về các Resources lấy từ nước ngoài thì quả thật là cần phải có thời gian để dịch nội dung cơ bản theo ý hiểu nhưng hiện tại các Mod cũng không hẳn là giỏi tiếng Anh nên việc này chắc chắn sẽ làm nhưng dần dần làm mịn :D. Còn ngôn ngữ chung của diễn đàn thì có thể cân nhắc sẽ chuyển sang lang En để các bạn thấy được nguyên gốc của XenForo, gói lang Vi chỉ là phát triển thêm của người Việt ^^!

Bạn có ý kiến đóng góp gì thêm thì có thể contact trực tiếp vào topic hoặc pm qua inbox với BQT

17. Hoàng Thiên Quân

Hoàng Thiên Quân Member

admin nói chính xác, không thể nào gọi là việt hóa hết được từ xưa giờ VBB cũng ko hết thì làm sao Xenforo việt hóa hết, và chiến lượt web là 1 cái khác, nhất là từ khóa, việt hóa hết thì có mọi người trong forum chơi với nhau thôi, còn quốc tế 100 năm sau cũng chẳng biết đến trang này, ví dụ đơn giản: có thằng tây nào lên google gõ giao diện đẹp cho xenforo ?

TeQuiLa thích bài này.
  18. ga9xvn

ga9xvn New Member

Cho e vào chém gió một tí :D
    Thứ nhất có ng cho rằng nếu việt hoá hoàn toàn thì sẽ ko mang tính chất "QT" dc! =.=" => Vậy nếu để ntn thì có thằng tây nào dô hong?
    Thứ 2: Tại sao nhất thiết phải phụ thuộc vào thằng nước ngoài trong khi Việt Nam ta hoàn toàn có đủ khả năng để làm chuyện đó! vd đơn giản : Có ai từng nghĩ sẽ phát triển phần mềm mã nguồn mở bằng ngôn ngữ thuần Việt? => Không bao giờ => why? => ít thằng việt nào bỏ time ra làm cho thiên hạ lắm! Số ít ng` cống hiến thì họ chưa đủ khả năng, số còn lại có tài thì gắn với tiền! Shit => Rảnh làm vài cái add-on củng đem đi bán! =.="

19. VXF

VXF Be like no other .. Staff Member

Thử hỏi bạn đã làm được gì cho những người bỏ thời gian cho thiên hạ mà đòi người ta cung phụng bạn ?

20. sanvu88

sanvu88 Well-Known Member

Bạn làm được cái bạn nói hem ;))

comments powered by Disqus
: góp ý
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.