Tại sao facebook lại thu hút con người hơn tất cả các diễn đàn & mạng xã hội khác

Thảo luận trong 'General Discussions' bắt đầu bởi mickey, 16/1/13.

1votes
5/5, 1 vote

1. mickey

mickey Active Member

Ai cũng biết sức mạnh to lớn của Internet đối với con người, và mạng xã hội luôn là mạng cộng đồng lớn, gắn kết con người ở mọi quốc gia, mọi châu lục, không phân biệt ngôn ngữ, màu da…
    Nhưng có một điều không thể phủ định đó là mạng xã hội facebook thu hút con người hơn bất kì mạng xã hội nào khác.
    Vậy nguyên nhân dẫn đến thành công đó của facebook là gì?
    Phải chăng Facebook thành công dựa vào sự nhạy bén trong việc đưa ra các dịch vụ trực tuyến đáp ứng nhu cầu của các hành vi xã hội ngoại tuyến.

Thực chất những nguyên tố dẫn tới thành công của facebook đó là:
    Cung cấp dịch vụ tiện ích trực tuyến để phục vụ các hành vi xã hội trong một cộng đồng ngoại tuyến. Facebook tạo ra môi trường cho các hoạt động trí tuệ, xoay quanh mối quan hệ giữa con người; cho phép chia sẻ quan điểm, suy nghĩ, thông tin và tương tác với nhau.
    Hạn chế đăng ký thành viên ( và các hành vi khác) để tạo ra sự thèm muốn các dịch vụ trực tuyến ( tạo làn sóng đăng ký thông qua hình thức marketing truyền khẩu)
    Facebook là tổng hợp của một chuỗi các cộng đồng vi mô đã được thâm nhập sâu
    Xây dựng nhận thức thương hiệu mạnh dựa trên người dùng và quảng cáo, các sáng lập viên được sự tín nhiệm của các học viên ( trong thời gian khởi sự Facebook)
    Facebook cung cấp một mạng xã hội được tiêu chuẩn hoá và tự điều khiển/ linh hoạt – một cổng dừng chân được cá nhân hoá cao phục vụ kết nối trực tuyến – người sử dụng có thể lập trình ra trang của riêng họ với các ứng dụng kéo-và-thả liên tục được tạo mới, có giao diện người sử dụng đơn giản, sạch, bảo mật và ổn định.
    Người sử dụng thích được giới thiệu bản thân của họ và kết nối với bạn bè trong một môi trường được bảo vệ, nơi những người được họ tin tưởng và biết nằm trong mạng lưới của họ và họ không cảm thấy bị xâm hại hoặc cưỡng chế xem quảng cáo.
    Quảng cáo của Facebook được cá nhân hoá và dựa trên tính truyền miệng, đàm luận.

Nguồn tham khảo: Facebook apps
    P/S: Vì mạng xã hội Facebook mà các diễn đàn...tất cả đều phải suy sụp dần dần và có thể dẫn đến với 3 từ "ngừng hoạt động , đóng cửa diễn đàn "... Nó thực sự là 1 nỗi khó khăn và đáng lo ngại đối với những thành phần làm diễn đàn như chúng ta.

Đang tải...
  2. nhokkhoa

nhokkhoa Member

đánh sập nó đi là xong :)). Anonynous

3. duccoi

duccoi Member

Vì mạng xã hội Facebook mà các diễn đàn...tất cả đều phải suy sụp dần dần và có thể dẫn đến với 3 từ "ngừng hoạt động , đóng cửa diễn đàn "... Nó thực sự là 1 nỗi khó khăn và đáng lo ngại đối với những thành phần làm diễn đàn như chúng ta.

Lê Tí and Shane Wall-E like this.
  4. mickey

mickey Active Member

haha ... đợi có người đánh sập nó thì chắc lúc đó mình k còn làm diễn đàn nữa =))

5. nhokkhoa

nhokkhoa Member

nghe nói các bác này giờ đang rất bạo động đây :D

anonymous1

6. longvan_89

longvan_89 New Member

Facebook thì cũng hay thật
    Nhưng mạng xã hội thì mãi mãi cũng không thể thay thế được các diễn đàn.
    Cơ mà để giải trí thì tốt :D

Lil.Tee thích bài này.
  7. Lil.Tee

Lil.Tee Member

Chuẩn luôn. Mãi mãi không thể thay thế được diễn đàn.

8. duccoi

duccoi Member

Vừa Fanpage FB vừa forum là tốt nhất. em đang theo hướng đó. có cộng đồng gần 30k mem rồi :))

9. phamhuudu

phamhuudu Verified User

Cái suy nghĩ vì có Facebook mà diễn đàn sụp mình cảm thấy hơi chuối :)

Nói mạng XH ảnh hưởng đến diễn đàn cũng đúng, nó là xu hướng tất yếu! Tuy nhiên mạng xã hội và diễn đàn là 2 thứ hoàn toàn khác và có thể bổ trợ cho nhau, ko hề cạnh tranh nhau đâu. Đó là do các bạn lập diễn đàn ra chưa biết thức thời, dựa vào Facebook để phát triển diễn đàn.

Nói đâu xa, như diễn đàn của mình đây, nhờ có fanpage http://www.facebook.com/welovepts này mà nó đã phát triển nhanh hơn, mạnh hơn và nhộn nhịp hơn :)

Lời kết: Facebook có rất nhiều điểm lợi mà dân làm social marketing hay webmaster cần phải khai thác triệt để, hay vì sợ nó làm phai mờ đi vị trí của diễn đàn, ta cần phải dựa dẫm vào nó :)

10. Kid

Kid VIP Member

1. ĐỐ THẰNG NÀO LÊN FACEBOOK THẢO LUẬN VỀ XENFORO ĐẤY.
    2. ĐỐ CON NÀO VÀO VIETXF SHOW HÀNG ĐẤY
    3. ĐỐ AI BẮT ĐƯỢC 1 THẰNG ONLINE FACEBOOK 1 NGÀY 15 TIẾNG DÙNG 15 PHÚT ĐỂ HIỂU 1 CÁI TUT DÀNH CHO NEWBIE XENFORO ĐẤY
    Từ ngày có Facebook, các forum Teen rụng như rạ, thằng nào làm Forum teen đặt box ảnh thành viên lên đầuthì mình sẽ gọi là thằng vì mình dị ứng topic kiểu "Mem mới ra mắt post hình cho các bạn biết mặt, mong mọi người giúp đỡ em ạ " rồi khi vào xem thì ôi thôi phùng má trợn mắt, sexy, body FS. Nói thật mình chưa bao giờ comment nhưng mình muốn comment ở đấy là
    "Mày xấu lắm, yên tâm đi tao sẽ giúp mày hết mình"
    Đố các bác biết chủ top sẽ cảm ơn em vì sẽ giúp đỡ nó hay cắn lại em vì chê nó ko tiếc lời :-?
    Nếu rơi vào trường hợp 1 thì sẽ đưa vào động vật quý hiếm cần bảo tồn.
    Trường hợp 2 để em tưởng tượng xem sao,...
    Chắc em sẽ rep lại nó thế này
    "Ê nhóc, chửi anh hả, khỏi đi, về mang nơm mang dậm ra đây anh em mình úp nhau"
    (chả biết dân thành phố có biết nơm với dậm là cái gì ko)
    Bọn Teen Teen chỉ có 1 mục đích duy nhất là show hàng cho lên Phắc book hết. Kệ.
    Bọn tiền mãn Teen thích thể hiện giàu có hoặc chửi bới lấy số má cho lên Phắc book hết, sạch diễn đàn.
    Bọn già rồi mà còn thích lừa trẻ con hack nick, câu like để kinh doanh lùa tất lên FB, trí nhớ của mình bớt đi 1 thằng Scam
    Nói chung Ngắn não đuổi hết lên FB là đúng rồi. Không muốn học hỏi chuyên ngành thì nó vào Forum Công nghệ cũng chém gió thôi.
    Hỏi tại sao Forum ngày càng loãng là bởi vì trong suy nghĩ 80% người Việt. Mạng xã hội là Facebook. Facebook là độc tôn thì khi tham gia mạng xã hội họ tập trung cả vào FB.
    Còn khi tìm forum công nghệ thì có rất nhiều nơi xâu xé nhau. Giờ tập trung tất cả các diễn đàn công nghệ lại xem ai ăn ai :))
    Cũng có 1 lý do nữa là thói a dua thì dễ chứ tự tìm bản sắc riêng rất khó, ai cũng FB thì cũng tò mò vào theo nhưng 1 thằng bỏ học đi ngồi quán net làm web như thì chỉ là thằng lập dị mà thôi.
    Thông tin cuối cùng mình muốn cung cấp. Triều Tiên đã phóng tên lửa được nhưng đối với sinh viên Triều Tiên, internet là 1 điều xa lạ. Họ chỉ dùng mạng nội bộ của nước họ

P/S: Những điều trên mình nói mang tính 1 chiều, bọn đầu mọc rễ thì đuổi lên FB chứ ko phải lên FB là váy che kín mặt hết cả nhé. Mình ko vơ đũa cả nắm

Lil.Tee, Fox Of Dark and bboy_nonoyes like this.
  11. freecode

freecode Member

Nói như bác, thì em nghĩ hơi bị nông cạn rồi đấy, và cũng hiểu bác suy nghĩ kiểu này từ lâu này rồi :)

FB và forum, ko hề cạnh tranh thành viên với nhau ư ???. Thực ra FB đã bóp chết forum và cộng đồng forum, ko thể đấu lại với FB thì đúng hơn.

Đến đây, bác lại bảo, nếu bạn thông minh sẽ biết vận dụng điểm mạnh của FB bổ trợ cho forum ư ???. Xin thưa, về bản chất forum đã ko phải là đối thủ, nên phải sống theo mô hình "tầm gửi" FB. Và cách sống này, ko thể giúp cho forum thực sự "sống", mà chỉ chết đi mà thôi, - ai cung phụng thành viên cho ai - thì sau các bác với ngấm :)

Giải pháp cho vụ này đã có ở đây rồi, rất mong mấy pro ra tay: http://vietxf.org/threads/lieu-co-t...g-facebook-for-xenforo.5661/page-2#post-45857

Còn về diễn đàn vietdesigner của bác phát triển, vì từ trước nay chưa có một sân chơi chính thức và chuyên môn cho dân designer. Nên việc xum tụ mang tính "nhất thời" của forum bác là điều dễ hiều :D. Việc làm của forum bác, "Vô Tình" đã đi theo mô hình mà em nói qua trong bài viết trên.

Nên đừng nghĩ mình may mắn thành công một chút đã vội hả hê, trong khi bản thân chưa hiểu rõ đc vấn đề nhé ;)

12. phamhuudu

phamhuudu Verified User

Chuẩn rồi! Nói thẳng ra là bây giờ ở VN diễn đàn mọc như nấm, nội dung na ná nhau và toàn copy của nhau! Cho dù ko có Facebook thì cũng ko có chuyện phát triển nỗi đâu khi mà diễn đàn chỉ có admin tự sướng đi copy 1 đống bài về cho đầy diễn đàn.

Nói 1 câu thôi, tại sao tinhte.vn, vozforums vẫn hoạt động rất mạnh, và dường như có mạng xã hội họ lại càng mạnh thêm, tại sao?

13. phamhuudu

phamhuudu Verified User

Ko có gì hả hê đâu bác, trong quá trình hoạt động mình đúc kết ra thôi! Bác có biết tại sao haivl.com nó phát triển rất mạnh ko?

14. phamhuudu

phamhuudu Verified User

Với cả trước diễn đàn mình còn rất nhiều diễn đàn, website hoạt động về đồ họa đấy! như dohoavn (tuổi đời ~10 năm), yeudohoa (>3-4 năm gì đó),...Họ đều là tiền bối của Việt Designer (chưa đầy 1 năm tuổi, hình như mới 8 tháng). Tuy nhiên bây giờ họ lại ko thể nào nổi bật được như Việt Designer được, bác có biết lý do vì sao ko? Ko phải diễn đàn mình chất lượng hơn họ đâu, mình khẳng định mạnh điều đó ;)

15. freecode

freecode Member

Chúng mình ở đây, đừng nói là cạnh tranh.

Phải nói ở đây, nên chung tay xác lập, khái niệm và văn hóa rõ ràng về 2 mô hình cộng đồng mạng này:

1- Hàng phổ thông, chung chung.... xin mời lên fb như bác Kid nói

2- Hàng chất, chuyên ngành, chuyên sâu thì vào từng forum+lai mxh như XF, để hoạt động.

Nhiệm vụ là như vậy....Nhưng nói đến đây mới thấy đc, điểm mạnh và yếu riêng của mỗi bên....Trong mối tương quan này thì FB đang làm tốt hơn, chắc là do nhiều $, còn Thị trường ngách của chúng ta mới manh nha, có tiềm năng lớn, nhưng khởi đầu nên chưa đâu vào đâu :P

16. duccoi

duccoi Member

Chưa thấy 4r nào mà phát triển nha như 4r bác Dư. truyền bí kíp cho ae đi bác :))

17. Hung Vu

Hung Vu Verified User

Forum và FB là 2 thế giới riêng tồn tại song song nhưng forum sẽ chết nếu một ngày FB có thể giúp thành viên tạo một group với đầy đủ tính năng như xf nhưng chắc ko có ngày đó

18. darkghost

darkghost Member

Không phải lĩnh vực nào cũng dễ dàng xây dựng cộng đồng đâu, lĩnh vực của VietDesigner dễ xây dựng hơn khá nhiều các loại lĩnh vực khác. Rất khó để lên facebook tìm tut hay chia sẻ kinh nghiệm về design, forum rõ ràng ở điểm này lợi thế hơn. Ngoài ra pác Dư còn tận dụng fan page khá tốt. 1 trong các forum mình tham gia phát triển là http://phudeviet.org (không phải xenforo :D) cũng là một lĩnh vực đặc thù. Tuy không đông như design của pác Dư, nhưng lượng thành viên trung thành rất ổn định.

Tiện nói thêm, mấy diễn đàn design trước không nổi như VDS theo mình là vì: 1, hộ không biết tận dụng mạng xã hội để kéo member về phía mình, thứ 2 (chủ quan) là không tập trung nhiều vào đối tượng trẻ tuổi, mới tìm hiểu design. Mình thấy toàn các member thành thạo hoạt động là chủ yếu.

Thôi ngủ sớm nào |-)

phamhuudu and bboy_nonoyes like this.
  19. phamhuudu

phamhuudu Verified User

Nói chung là làm gì cũng cần phải nắm bắt xu hướng mà làm thôi! Rõ ràng hiện nay khi mà nhà nhà Facebook, người người Facebook thì ta phải bám vào nó để phát triển. Chứ ko nên nghĩ tiêu cực là Facebook có thể phá hủy hết các diễn đàn, nói như thế mình ko đồng tình :D

Làm cái gì cũng vậy, cần phải xây dựng nền tảng trước thì mới mong phát triển mạnh được. Mình đã chọn Facebook để làm nền nhà cho Việt Designer, và thực tế đã chứng minh là mình làm đúng. Khi đã có nền tảng vững chắc, bạn sẽ dễ dàng xây dựng nên cộng đồng cho riêng mình, lôi kéo những con người nhiệt huyết về làm cho mình, cùng mình xây dựng cộng đồng, chứ nói thật là làm 1 mình sẽ rất đuối đấy.

Bên cạnh đó, cần phải biết mở rộng phạm vi hoạt động, tạo sức ảnh hưởng rộng lớn để PR cho diễn đàn của mình hơn. Nói tới đây sẵn khoe luôn dự án mới của mình: http://font.vietdesigner.net/ đây là 1 trang blogspot chuyên cung cấp font chữ Việt hóa (font chữ Việt hóa đang là nhu cầu rất lớn). Mình cũng đã xây dựng cho nó hẳn 1 Fanpage riêng: http://www.facebook.com/fontviet, chỉ mới 3 ngày lập ra thôi nhưng đã đạt hơn 1k3 fan rồi (đó là nhờ vào mình đã dùng Fanpage I Love [Photoshop] để PR cho nó. Đó là sự PR qua lại, củng cố sức mạnh cho nhau. Và sau này, khi dự án Việt Font đã phát triển nhiều người biết đến, nó sẽ tiếp tục củng cố sức mạnh cho VDs của mình.

Và cái kết cuối cùng, đó là khả năng lãnh đạo của 1 admin, liệu bạn có thể lôi kéo được những người tài giỏi, nhiệt huyết để phục vụ và làm việc cho bạn ko? Và quan trọng ko kém đó là ý tưởng và đường lối của bạn vạch ra, liệu có sáng sủa và có tương lai hay ko? Để những người nhiệt huyết họ tin tưởng và đi theo giúp bạn? Nói đến đây để hiểu rằng, đừng đổ lỗi 100% do Facebook đã làm cho diễn đàn bạn trở nên "ế khách".

Đôi dòng chia sẻ, ko tiếp nhận gạch đá số lượng lớn :">

Kelis113 and Shane Wall-E like this.
  20. Fox Of Dark

Fox Of Dark Oáp.... Mấy ngày nay thức trễ

@@ Xin hỏi các bác, Facebook là cái củ lạc giòn tan? @@

comments powered by Disqus