Review Xenforo Tính năng tìm kiếm nâng cao Elasticsearch

Thảo luận trong 'XenForo Development' bắt đầu bởi Dai VietPda, 15/12/12.

1votes
5/5, 1 vote

1. Dai VietPda

Dai VietPda Verified User

Elasticsearch là một phần mềm tìm kiếm full text và xenforo có tích hợp Elasticsearch Xenforo với một gói riêng chứ không mặc định đi kèm (giá 50$ tại xenforo) .Các bạn có thể tìm kiếm để biết thêm thông tin về Elasticsearch xenforo và mua nó

Trước đây mình cũng đã thử cài đặt sphinxsearch một phần mềm mã nguồn mở cũng tương tự như Elasticsearch cho xenforo nhưng đã thất bại vì nhiều phần không tương thích. Sau khi cài đặt Elasticsearch mình cảm nhận tìm kiếm rất nhanh và chuẩn xác , Bất cứ từ khóa nào cũng tìm thấy kể cả bài viết trong hồ sơ cá nhân . Một điều mà các bạn nhận thấy tính năng tìm kiếm mặc định của xenforo còn quá hạn chế . thời gian Rebuild Search Index với tìm kiếm mặc định sẽ mất khá nhiều thời gian và sử dụng tài nguyên máy chủ

Đây là kết quả review trên forum gocmobile.net . Mình mới thử nghiệm tại đó chưa cài đặt cho daivietpda nhé

1. Rebuild Search Index
    - Khi chưa cài đặt Elastic , Rebuild 4 triệu bài viết mất 16 tiếng , Rất hay bị dừng lại phải làm lại Rebuild
    - Khi cài đã cài đặt Elastic , Rebuild 5 triệu bài viết mất 1 tiếng và không gặp rắc rối nào

2. Tìm kiếm và Tốc độ
    Kết quả trả về Rất nhanh và chuẩn xác nhất .Trả về kết quả thời gian thực , Khi thành viên viết bài xong là có thể tìm kiếm thấy ngay . Bất kể từ khóa nào có trong các bài viết cũng tìm thấy dù ngắn hay dài
    Vài hình ảnh với từ khóa GMB ( tên viết tắt của gocmobile.net )
    Url
    http://gocmobile.net/search/?type=post

Tìm kiếm theo tên người viết bài ( chỉ trong tiêu đề )

Mình chưa cài đặt cho daivietpda vì còn xem độ ổn định cho máy chủ và đang theo dõi mức độ tiêu thụ tài nguyên

Một điều mà mình thấy cũng rất hay là sau khi sử dụng Enhanced Search thì bảng xf_search_index không còn hoạt động nữa và ta làm trống nó đi . Sau khi làm trống xong thì dung lượng database đã giảm đi 1 nửa . rất tiện cho backup

Mã:
    TRUNCATE xf_search_index

Nếu Các bạn đang dùng xenforo muốn cài đặt có thể tìm hướng dẫn trên google hoặc có thể PM mình sẽ giúp đỡ
    Review Xenforo Tính Năng Tìm Kiếm Nâng Cao Elasticsearch

Last edited: 2/9/13
    Mr.iCoder, phamhuudu and Logi like this.
    Đang tải...
  2. Logi

Logi Well-Known Member

Cái này mình tưởng phải config server nữa chứ bác

3. Dai VietPda

Đúng rồi đó bác , chính xác là phải cài cái java cho server và cài Elasticsearch , sau đó mới dùng được add on mà xenforo bán này
    Các bạn có thể cài Elasticsearch ngay trên PC windows của mình rồi test cũng được

4. Dai VietPda

Như tinhte hiện nay cũng đang dùng cái này để giảm trúy vấn đến database và tối ưu tìm kiếm đó , các bác vào gõ bất kể cài gì cũng ra .

5. zhaoyunkute

zhaoyunkute New Member

thế cái ađon này là bản có phí ạ.

6. Dai VietPda

Uh có phí nhưng cũng như các add on khác thôi , cả cái code xenforo còn dùng lậu được nữa là cái add on
    Bạn tôn trọng bản quyền thì hãy mua cho yên tâm

7. phamhuudu

phamhuudu Verified User

Có hướng dẫn config trong server k bác? Mình đang xài Cloud VPS, ko biết phải config như thế nào có gì bác hướng dẫn với! Vậy là sau khi config ok rồi thì chỉ cần cài đặt cái này hả bác?

Mà hay 1 cái là nó có thể triệt tiêu lun cái table search_index àh? Thế cái search đó sẽ lưu ở đâu bác?

8. Dai VietPda

Oh ! site của bạn dùng cái này thì ổn
    Có hướng dẫn config bạn, bạn xem ở đây
    Mã:
    http://xenforo.com/community/forums/enhanced-search-support.56/
    Tùy vào OS của bạn đang chạy mà làm theo hướng dẫn , Vấn đề về RAM bạn phải có hơn 2GB ram cho VPS của bạn , như của tôi chạy cho gocmobile.net thì tôi sài VPS ram 2gb thấy cũng ổn rồi
    Sau khi cài được cho VPS của bạn những thứ cần dùng theo hướng dẫn thì còn một cái quan trọng nữa là cái addon :)
    Bạn phải mua hoặc nếu có dùng tạm thời ( tế nhị nhé search ở vietxf sẽ thấy) thì cài dùng cũng được rồi mua sau :) , cài như các addon khác

search_index sau khi dùng cái tìm kiếm mới này thì bảng đó không được write và read nữa , search có qua mysql nữa đâu mà dùng làm gì :) chạy TRUNCATE xf_search_index để cho nó trống giảm đi đáng kể dung lượng mysql đấy , của bạn chắc chắn vô myphpadmin xem nguyên cái search_index cũng phải tầm trên 2GB là cái chắc

Dữ liệu tìm kiếm sẽ được lưu tại ổ cứng của bạn thông qua Elasticsearch

Bạn cứ tìm hiểu có gì không làm được thì PM cho tôi , Tôi sẽ config free cho bạn

phamhuudu thích bài này.
  9. phamhuudu

phamhuudu Verified User

Bác có Yahoo hay Skype gì thì cho mình nhé (inbox)! Chắc chắn là sẽ có lúc cần nhờ bác rồi :D Hiện tại thì mình chỉ đang xài Cloud VPS ram 1GB thôi :D

10. MrThinhVn

MrThinhVn New Member

Chào mấy đồng chí! Cái này hay, các đồng chí cf giúp đồng chí mình cái được không? PM yahoo: mr_thinhvn

11. f7nguyen

f7nguyen New Member

bạn nào giúp mình cài cái này vói

12. dragondark9999

dragondark9999 Member

có bác nào mua về share cho ae dùng với

13. vi_sao

vi_sao New Member

comments powered by Disqus