Question Newbia cần hỏi vài thứ về Web , mong được sự chỉ giáo

Thảo luận trong 'Hosting - Server - Domain' bắt đầu bởi onemylove, 22/6/13.

1votes
5/5, 1 vote

1. onemylove

onemylove Member

tình hình là mình muốn lập 1 cái web để học hỏi , và quan trọng là thoả mãn niềm đam mê , do mới bước chân vào việc tìm hiểu website nên có một vài câu hỏi , muốn hỏi cái vị tiền bối ở đây , mong được sự giải đáp tận tình :">
    1 . domain có phải là nơi mình mua domain name không vậy ạ ? chẳng hạn như :http://www.hostinger.vn/
    2. việc mình tạo ra 1 tên miền , có liên quan gì đến cái cửa hàng mà mình mua tên miền hay ko ? chẳng hạn như việc bảo mật khi bị DDOS này nọ ??
    3.còn việc mua VPS , 1 trang web vừa thành lập , có cần mua VPS hay ko ? và nó có nhưng lợi ích gì khi mua VPS ? và cái này có phải là nơi luu trữ host DB của Web mình ko ?
    4.làm sao để mình có thể chèn mấy cái quảng cáo vậy ? và cái đó có lợi ích gì ?
    5. theo các vị tiền bối nên mua tên miền ở đâu là tốt nhất ?
    mong được sự chia sẻ tận tình :P

Đang tải...
  2. hungnx2504

hungnx2504 Member

1. Nhà cung cấp dịch vụ đăng ký mới là nơi bạn mua domain. (ví dụ nhà cung cấp ở Việt Nam: mắt bão, Vdata, nhân hòa,...).
    2. Không liên quan gì ngoài việc họ là nơi quản lý domain của bạn (quản lý gia hạn, trans, Đảm bảo domain đó thuộc sở hữu của bạn,...), Ddos hay không thì không liên quan đến domain của bạn.
    3. 1 trang web mới thành lập nên mua hosting với mức giá thấp nhất nhưng phải đảm bảo có SQL server với host windown hoặc mySQL với host linux (Cái này mình nói hơi thừa nhưng do không để ý 1 lần mình mua nhầm host không có hệ quản trị cơ sở dữ liệu). Lợi ích VPS thì bạn có thể tham khảo thêm trên các website của nhà cung cấp bạn muốn mua. Hosting, VPS, server là nơi bạn lưu trữ dữ liệu (gồm file và dữ liệu trong cơ sở dữ liệu) của website.
    4. Để chèn quảng cáo bạn chỉ cần có code quảng cáo và chèn nó vào trong code website. Lợi ích của quảng cáo là đẻ ra tiền cho bạn.
    5. Mọi người thì mình không biết nhưng mình thì mua tên miền tại Mắt bão.

Kiến thúc nông cạn có gì sai các bác chém cho em rút kinh nghiệm.. ^^

3. onemylove

onemylove Member

cám ơn cậu rất nhiều , thế nếu , mình lập 1 website , cần phải mua domain riêng và host riêng hả bạn , host đó có phải là VPS ko ?? và cái web bạn mua domain là matbao.net hay matbao.com vậy ạ ? và câu này " SQL server với host windown hoặc mySQL với host linux" mình không hiểu lắm , bạn có thể giải thích rõ hơn đc ko ? cám ơn bạn ..!

4. hungnx2504

hungnx2504 Member

Muốn có website bạn cần mua 1 domain và host nếu bạn muốn public website đó lên internet còn không cần public mà chỉ mới thử thì không cần domain hay host gì cả, mà chạy trên máy của bạn được luôn. Host đó có thể là hosting, VPS, server (website nhỏ đến trung bình thì dùng hosting, trên trung bình thì VPS, lớn và rất lớn cần bảo mật cao thì dùng server). matbao.net là nơi cung cấp dịch vụ mua tên miền, bạn muốn mua tên miền như thế nào thì vào đây kiểm tra xem có ai đăng ký mất chưa, nếu chưa ai đăng ký thì bạn có thể đăng ký để dùng (ví dụ tên miền của mình là giaodich.org). SQL server và mySQL là tên của 2 hệ quản trị cơ sở dữ liệu (nơi lưu trữ dữ liệu của website ví dụ như các bài viết của thành viên), Windown và Linux là 2 hệ điều hành trên server (nó cũng không có gì to tát đâu, nó cũng tượng tự hệ điều hành trên máy tính bạn đang dùng thôi). Có gì thắc mắc bạn cứ hỏi, không có gì phải ngại đâu.

onemylove thích bài này.
  5. onemylove

onemylove Member

để mình tìm hiểu thêm , có gì ko hiểu chắc phải làm phiền bạn tại topic này rồi ,hihi

6. playmarble

playmarble New Member

Hehe chúc bạn học hỏi được nhiều hơn !

Mình bắt đầu từ Xtgem đó, và cũng tự mò mẫn...:D

7. onemylove

onemylove Member

xtgem là của cậu à ?

8. playmarble

playmarble New Member

@@! không ! :))

Ý mình là bắt đầu học làm wap của bọn Xtgem đó mà

Nói chung cũng hay !
    Giờ chuyển sang làm web rồi :D

9. onemylove

onemylove Member

có bí quyết gì ko share mình với :D , demo cái web cậu mình xem cho biết nào :">

10. playmarble

playmarble New Member

Mình mới làm có 3 tháng à hihi :D

Mình thích xem phim hoạt hình nên tạo hẵn 1 site chuyên về hoạt hình luôn :D
    xem nhé : http://hoathinhvn.info

11. onemylove

onemylove Member

hihi nhìn cũng đc quá nhỉ , tb tháng cậu kiếm đc bao nhiêu từ việc quảng cáo ?

12. playmarble

playmarble New Member

0 đ !
    ^^!
    Web đang xây dựng mà !
    chưa có quảng cáo đặt !
    :D

dobahan thích bài này.
comments powered by Disqus