Question Làm sao tối ưu link SEO sau khi convert từ vBB sang Xenforo

Thảo luận trong 'Troubleshoot & Other Questions' bắt đầu bởi truongson247, 16/7/12.

1votes
5/5, 1 vote

1. truongson247

truongson247 Member

Sau khi convert từ vBB sang Xenforo và chạy một thời gian và mình dùng công cụ của google webmaster tool thì thấy có một số vấn đề ảnh hưởng tới SEO rất lớn đó là các link bài viết đã tối ưu SEO từ vBB chuyển sang Xenforo khiến google không tìm thấy mặc dù mình đã bật chế độ SEO trong Xenforo là : Use Full Friendly URLs
    Dưới đây là hình ảnh minh họa:
    loiurl
    Danh sách các Links:
    linkloi
    Mình đã check các link thì nhận thông báo lỗi của Xenforo : A controller for the route path showthread.php was not found.
    Có bạn nào khắc phục được vấn đề này không xin giúp mình với. Thanks for all.

Đang tải...
  2. TeQuiLa

TeQuiLa .:: Neverland ::.

Khi bạn chuyển source thì google cần phải có thời gian để cập nhật lại URL vì đường dẫn có cấu trúc khác mà, các link cũ e là không thể direct sang được. Mà google đang cố gắng tối ưu hóa tìm kiếm bằng nội dung và mối liên kết các website nên nếu web bạn nhiều người truy cập thì cũng nhanh thui. Nó khác với việc bạn chuyển tên miền (chỉ cần làm việc với htaccess là okie)

Chờ đợi là hạnh phúc ^^!

3. Logi

Logi Well-Known Member

Tạo file showthread.php có nội dung sau rồi upload lên host ngang với index.php
    Mã:
    <?
    if($_GET['t']){
    $idtopic = $_GET['t'];
    $page = $_GET['page'];
    if($page) $page="page-$page";
    else $page='';
    header("HTTP/1.1 303 See Other");
    header("Location: index.php?threads/$idtopic/$page");
    }else{
    header("HTTP/1.1 303 See Other");
    header("Location: index.php");
    }

?>
    Theo MIF

TeQuiLa and truongson247 like this.
  4. truongson247

truongson247 Member

cái này làm nhà mình đau đầu nhất, vì các member của mình search google sau đó đến trang mình lại phải mò tìm bài đó rất là vất, link thì bị mã hóa ký tự roài nên rất là ức chế cho các member site mình. Hix thiệt cái tình là hết cách, mình cũng đã dùng cái Route Changer để chuyển đổi một số liên kết cũng đc chút ít kết quả, nhưng riêng bài viết chi tiết thì mình ko thể nào chuyển đổi đc. Thiệt cái tình là hết sức đau đầu.~X(. Nhân tiện đây mình góp ý cái khung mặt cười của diễn đàn mình nó trải dài quá đấy bác nào có quyền chỉnh sửa template thì sửa đi nha. Để thế thật mất mỹ quan quá. :D

Logi thích bài này.
  5. Logi

Logi Well-Known Member

Đã fix :))

truongson247 thích bài này.
  6. truongson247

truongson247 Member

Logi cho mình hỏi chút hiện tại đường dẫn đến bài viết có dạng như sau:
    http://tenmiencuatoi/topics/ten-bai-viet.id/ thì phải sửa trong phần location như thế nào cho phù hợp để nó chuyển đổi sang nhỉ. Thank you very much.

7. Logi

Logi Well-Known Member

Làm sao lai là topics/ được nhỉ :(. nó vẫ là threads thôi chứ

binkute thích bài này.
  8. truongson247

truongson247 Member

Mình dùng add-on Route Changer để thay đổi nên như vậy. Nhưng kể cả tắt addon và để là threads thì nó cũng không tìm được đúng bài viết đó mặc dù bài viết đó vẫn có Logi ạ.

9. binkute

binkute New Member

Link vbb nhà mình có dạng domain/showthread.php/10835-Lab-4-LAM-VIEC-VOI-GRUB4DOS
    Mình dùng đoạn code trên của bạn thì nó không chuyển về đúng chủ để mà chuyển sang trang báo lỗi của xenforo :)
    Là sao bạn nhi?

Nói chung đã quyết định chuyển từ vbb -> xen thì phải chấp nhận tạm thời tụt hạng
    Bạn cài thêm add-on sitemaps và upgrade lại link sơ đồ web cho google. đời khoảng 2-3 tuần, google sẽ cập nhật lại link tìm kiếm

10. truongson247

truongson247 Member

Lại đến cái Sitemaps hiện 4rum mình úp lên bản mới nhất 1.1.3 cứ chạy thằng đó là nó lỗi theo mình tìm hiểu thì nó xung đột với cái code tạo Cache của bác MIF, vì vậy nên mình ko xài nóa nữa mà dùng tool của Google làm sitemap

11. TeQuiLa

TeQuiLa .:: Neverland ::.

12. binkute

binkute New Member

Cái đó cũng thế thôi bạn :D

13. P_CARE

P_CARE Member

mình cũng đang định viết bài hỏi về vấn đề này
    chắc phải chờ 2,3 tuần sau khi submit sitemap,chấp nhận tụt hạng và làm lại từ đầu

14. hd00842

hd00842 Member

Nếu site có số lượng online đông thì google nó cập nhật nhanh thôi

comments powered by Disqus