Làm sao để 4rum phát triển song song với mạng xã hội

Thảo luận trong 'General Discussions' bắt đầu bởi ghegom08, 29/9/12.

1votes
5/5, 1 vote

1. ghegom08

ghegom08 New Member

Chào các bạn. Không giống như các bạn ở đây chủ yếu là các admin của các diễn đàn, mình là một Smod. Mọi người có vẻ chỉ gặp vấn đề về kĩ thuật mình thì khác, mình là một người phụ trách về nội dung của diễn đàn nên vấn đề của mình chính là về nội dung.
    Như các bạn đều nhận thấy là hiện nay các mạng xã hội đang phát triển rất mạnh mẽ, vì nó có sức mạnh kết nối cộng đồng rất lớn, chia sẻ nhanh chóng và luôn có xu hướng thay đổi để phù hợp nhất cho việc chém gió, buôn chuyện phiếm...... ngoài ra cũng phải kể đến cả sức hút mãnh liệt từ các ứng dụng, trò chơi. Và đặc biệt là mạng xã hội có khả năng đốt thời gian của người sử dụng khủng khiếp. ( mình nói như vậy không phải là tẩy chay, phê phán mạng xã hội hay gì cả, mà chỉ là những ưu điểm vượt trội của mãng xã hội mà thôi)
    Một cách vô hình chung, mạng xã hội đã lấn áp sự phát triển và hoạt động của các 4rum. Nếu không xét đến những 4rum lớn về công nghệ, chia sẻ phim ảnh là những 4rum đặc thù không thể tồn tại dưới dạng mạng xã hội thì các 4rum khác như là các 4rum fan, 4rum trường học, 4rum dành cho sinh viên, học sinh đều bị lép vế so với các hội nhóm tương tự trên FB. Và 4rum mà mình đang hoạt động cũng như vậy. Từ khi có thêm fanpage trên FB, thì 4rum cũng bị mất khách đi khủng khiếp còn trên FB thì bắt đầu tấp nập.
    Dẫu rằng dù gì thì vẫn là của một tổ chức nhưng việc mất cân bằng này là một điều không nên chút nào.
    Mình không phủ nhận mãng xã hội là nơi kết nối bạn bè, kết nối cộng đồng cực tốt và cực nhanh. Nhưng mình nghĩ là mạng xã hội chỉ phù hợp cho công chuyện tán gẫu, bàn chuyện phiếm và chia sẻ nhỏ. Còn để bày tỏ quan điểm, chứng kiến, bình luận, đánh giá về một vấn đề thì 4rum là hơn cả. Bản thân 4rum sinh ra đã là để dành cho công việc đó. Nếu như cùng một vấn đề nhiều mặt đúng sai được đưa ra. Đảm bảo trên mạng xã hội các bạn có thể nhận được hàng nghìn comment cụt ngủn spam kiểu " đúng rồi" , " hay" , " tớ cũng nghĩ thể" ........ tất nhiên là bạn cũng sẽ nhận được những comment là cái nhìn đầy đủ và khách quan, nhưng sẽ rất ít và bạn phải lục lọi trong hàng nghìn comment chỉ có giá trị động viên khích lệ mà không có giá trị nội dung kia. Trong khi đó nếu trên 4rum bạn sẽ dễ dàng nhận được rất nhiều comment dài tới vài chục dòng những phân tích và đánh giá, cái nhìn của người viết.
    Đó là lí do mình muốn phát triển 4rum thoát khỏi cái bóng của mạng xã hội. Mình không muốn một tổ chức mà đâu đâu cũng là thành viên mà không ai là thành viên thực sự.
    Nhưng giờ cái khó nhất là thoát khỏi cái bóng của mạng xã hội.
    Đây là vấn đề mà mình đã cố gắng tháo gỡ rất lâu nay mà chưa được mình rất mong các bạn có thể đóng góp ý kiến, cũng như giúp đỡ mình, cùng nhau đưa văn hóa sinh hoạt diễn đàn trở lại vị trí vốn có của nó. Thân!

hgminh95, bboy_nonoyes, antv and 3 others like this.
    Đang tải...
  2. freecode

freecode Member

Bài viết của bạn rất hay, nhưng ai cũng đã biết rồi. Mình phân tích cho bạn hiểu đây, mặc dù vẫn phải giữ nghề :))

Cái mxh ko đáp ứng đc, như bạn nói là các cuộc hội đàm chuyên sâu, chuyên biệt, chuyên ngành. Mà fb chỉ là nơi của những cuộc đối thoại hời hợt, nhanh chóng, thậm chí là nhấn Like là xong. Nhưng bạn phải nhớ, fb là một thế giới lớn, và phong cách của họ rất hiện đại. Sự nhanh chóng trong thông điệp, chia sẻ cảm xúc trong stt, ko phải ko có cái hay riêng của nó. Nếu nhìn một cách tổng quan thì Forum chỉ đáp ứng một nhóm cộng đồng, trong một lĩnh vực hạn hẹp nào đó. Còn fb dùng để đáp ứng toàn bộ thế giới, nên phong cách của họ như vậy là hoàn toàn dễ hiểu và chấp nhận đc.

Nói vậy để bạn biết, ko phải họ ko đáp ứng đc, mà đơn giản, phương thức của họ dùng để đáp ứng cho đại đa số các tầng lớp khách hàng.

Chính vì vậy, việc phát triển forum để thâu tóm thị trường ngách, vẫn là một hướng đi thông minh, xong muốn tách biệt ra hẳn, hoặc vượt trội hơn so với fb là điều khó khăn. Vốn dĩ trong tâm chí nhiều chuyên gia thế giới, họ đã ko có ý nghĩ đó rồi :)

Xét về tổng quan. mxh như fb đang có nhiều ưu điểm "siêu vượt trội" và đc xem là thế hệ forum mới của thế giới. Nhưng giờ đây, người ta ko dám gọi fb là forums thế hệ mới nữa, mà nó đã hình thành nên một hình thái xã hội rồi. Vì vậy sự siêu việt của fb so với forums bây giờ là một khoảng cách xa ko thể nào khỏa lấp. Và những tiếng kêu than từ cộng đồng Forums như ban chủ topic, dường như mình đã nghe quen tai =))

P/s: Một vd nhỏ để bạn biết cái tầm của fb, ko phải họ ko biết điều này. Nên bạn hãy tự hỏi, họ đã có fanpage rồi, sao vẫn còn giữ và phát triển Group ????. Nơi mà các cuộc đàm thoại chuyên sâu, cho từng mảng, từng lĩnh vực, trong một nhóm chuyên biệt nào đó ;). Chúng ta ko là cái gì cả :))

Logi, ghegom08 and ku Hiệu like this.
  3. ku Hiệu

ku Hiệu Lì Lắm Luôn

Vấn đề bạn nêu là rất thực tế
    Do các bạn trẻ hiện nay đã bị quen dần tính ... chẳng biết kêu bằng tính gì =)) nói chung là sống như 1 cái máy... Nhiều khi trơ trẽn đến nỗi thấy 1 đề tài gì đó (hay, có liên quan hay không mặc kệ) đọc xong cái tiêu đề, tự suy ra cái nội dung rồi nhấn like (fb) hay phán 1 câu cụt cho có với người ta rồi lặng mất. Thậm chí còn chưa nhìn kỹ hình, chưa đọc nội dung, hơn thế nữa là chưa kịp tư duy :-ss Như mấy bạn thấy cái hình ngộ ngộ rồi phán cho 3 chữ cái "PTS" ấy ấy 8-> Sống .. nhanh và ồ ạt như tận thế tới nơi
    Thứ 2 là tính thực dụng, muốn cái đó là của mình, rồi người ta bình luận (cụt cũng đc, có là ok) nhấn like cho mình chẳng biết để làm gì =)). Rồi thì quen cái kiểu mà người ta gọi là tự kỷ ấy nhỉ... Cứ 1 tý là đăng 1 cái "tâm trạng", 1 dòng "nhật ký" thôi.. Để khoe mọi người là mình đang như thế. Dẫn đến việc nghiện các mạng xã hội. Ngẫm nghĩ thì thấy mạng xã hội như 1 cái tủ lạnh vậy, mặc dù biết rằng không có gì trong đó, nhưng 1 tý lại mở ra xem, mở ra thăm dò xem có ai quan tâm đến mình không =)) Giao tiếp 1 chiều như thế rất dễ dẫn đến trầm cảm :| mà trầm cảm là 1 dạng bệnh tâm thần (nói thế không biết có sợ không nữa :-ss)
    Nhìn lại thì thấy diễn đàn bệt hơn các mạng xã hội thiệt, nhưng nếu mình biết cách cuống hút mọi người như là offline, mini offline, sự kiện hoạt động cộng đồng, các topic chia sẻ kinh nghiệm về lĩnh vực nào đó (sức khỏe, ẩm thực, IT, tin sock ...) thì mọi người sẽ thường xuyên lưu tâm hơn, sẽ mở cùng lúc 2 tab trên trình duyệt là mạng XH và 4r. Chứ chấm dứt mọi người khỏi mạng XH và lôi kéo về 4r thì vô phương ;))

4. freecode

freecode Member

@ku hiệu: Nói đi, cũng phải nói lại, là đại đa số các bác chủ forums cũng tự kỉ ko kém các bạn trên fb đâu ah. Mà các chủ fanpage ở trên fb, mình thấy họ đã vượt qua được cái tính tự kỉ này để hướng tới và đáp ứng thị hiếu cộng đồng rồi.

Chốt lại thì về mô hình và con người ở Fb, nói chung cái gì cũng hơn forums về mọi mặt :)) haivl.com

fung_minh2000 thích bài này.
  5. ghegom08

ghegom08 New Member

@kuhieu: mình nghĩ là chúng ta có cùng cái nhìn về chuyện này :) Thank bạn
    @ freecode:Cảm ơn những chia sẻ của bạn :) đây là quan điểm của mình
    Thứ nhất: mình nghĩ bạn hiểu nhầm. Thứ mình tìm kiếm là sự cân bằng giữa hai thứ đó. Ngay như tên topic mình cũng đã nói rất rõ " phát triển song song". Bản thân mình không dành cho mạng xã hội một cái nhìn ác cảm hay đố kị nào, vì bản thân mình cũng là người hoạt động FB khá thường xuyên. Và mình cũng đã nói đến những ưu điểm vượt trội của mạng xã hội rồi, nên mình mong bạn bỏ suy nghĩ mình không có sự hiểu biết và thấy 4rum của mình bị mất khách liền đến đây hô hoán ầm ĩ. mình không hề như bạn nghĩ rằng mình muốn mọi người chấm dứt mạng xã hội và quay về với các 4rum truyền thống. Mà điều mình mong muốn là như kuhieu kia nói: "mở cùng lúc 2 tab trên trình duyệt là mạng XH và 4r".
    Thứ hai: Mình không chắc lắm về cách mình hiểu bài viết của bạn, không biết ý bạn giống như mình là song song tồn tại 4rum và mạng xã hội hay là sự thay thế hoàn toàn của mạng xã hội. Mong bạn làm rõ.

" Nếu nhìn một cách tổng quan thì Forum chỉ đáp ứng một nhóm cộng đồng, trong một lĩnh vực hạn hẹp nào đó. Còn fb dùng để đáp ứng toàn bộ thế giới, nên phong cách của họ như vậy là hoàn toàn dễ hiểu và chấp nhận đc." Uhmmmm chính xác thì đó là thứ mà người làm 4rum như mình cần. Một 4rum cho một nhóm cộng đồng, một "lĩnh vực hạn hẹp" trong mắt bạn và so với toàn thế giới nhưng là cả một lĩnh lớn đối với những người tâm huyết và đó là lí do mình không định làm cho 4rum của mình đáp ứng tất cả mọi người. Mình làm 4rum bóng đá mình không cần đáp ứng yêu cầu, sở thích người thích thời trang, làm 4rum fan Barca không cần đáp ứng nhu cầu của người thích Real...... Mình nghĩ 4rum chính là nơi đẻ một nhóm cộng đồng người cùng sở thích quây quần với nhau, vì đơn giản là xung quang họ không có những người cùng sở thích. Tại sao lại mong nơi những người cùng sở thích phải đáp ứng nhu cầu người khác không nằm trong số họ. Mình nghĩ vì thế nên trong các fanpage trên FB mới xuất hiện nhiều lời bình luận cụt ngủn và không có giá trị nội dung. Ở một nơi những người đồng cảm và tâm huyết như 4rum, rõ ràng không mong có những cái đó, đây là lí do mà không ai bị kêu là spam trên FB.

"Nên bạn hãy tự hỏi, họ đã có fanpage rồi, sao vẫn còn giữ và phát triển Group ???? có chứ. Những Group là mô hình của 4rum. Mình đồng ý rằng họ đang phát triển 4rum trong lòng các mạng xã hội. Giống như hiện nay các hãng điện thoại đã tích hợp tính năng xem tivi cho điên thoại di động vậy. Họ cố biết mạng xã hội cũng như cái điện thoại kia thành một công cụ toàn năng. Nhưng có khi nào người ta bỏ tivi để chỉ dùng điện thoại không?????? Chắc không cần phải so sánh bạn là dân rành về mạng xã hội và 4rum, vi vu nhiều hẳn bạn cũng biết mô hình Group hơn, kém thế nào so với mô hình 4rum mà chúng ta đang dùng đây. Nếu! Nếu người ta làm ra cái điện thoại di động nhét vừa vào túi và khi muốn có thể cho màn hình to như cái tivi mình sẽ bỏ tivi mua cái điện thoại đấy. Và nếu mạng xã hội có thể tạo được Group mà mở ra mọi thứ thuận tiện như trong các 4rum và không phải bận tâm đến chuyện spam thì mình cũng sẽ bỏ 4rum.

"Và những tiếng kêu than từ cộng đồng Forums như ban chủ topic, dường như mình đã nghe quen tai =))" mình nghĩ bạn nghe nhầm. cộng đồng forums như mình không cần kêu than, vì giờ người ta chưa thể nhét một 4rum như thế này vào FB thì vẫn còn có người dùng 4rum, và nếu người ta làm được thì đối với bọn mình thì chỉ là một cuộc chuyển nhà, sẽ luôn có chỗ cho một nhóm người cùng sở thích. Thân!

Dù không cùng quan điểm cho lắm nhưng cũng rất cảm ơn bạn đã đọc và đóng góp ý kiến cùng mình :) Thân! :)

6. freecode

freecode Member

@ghegom: Mình là người chẳng bao giờ phản bác ai và bài viết của mình ko nhằm vào bạn nhé ghegom :). mình nói chung thôi.

Thảo luận để tìm ra hướng đi mới, cái hay hơn để học hỏi. Còn cách phân tích của bạn nghe hay nhưng rất bảo thủ, *giờ thì mình nói về bạn đấy =))*. Nếu bạn nghĩ Fb họ ko làm đc cái forum để nhét vào fb thì bạn suy nghĩ 'trẻ con' quá rồi ;). Và điều này cũng giống như cách nghĩ của mình về bạn, khá là cổ hủ lạc hậu :)

Forum có những "giá trị cốt lõi" để phát triển đến tận bây giờ mà ko bị tận diệt, điều này ko nói ai cũng hiểu, ko cần bạn phải phân tích nhé!

Bài topic của bạn nghe ra thì là tìm cách thoát khỏi cái bóng của fb. Nhưng mình "dạy" bạn biết trước một bài học vỡ lòng nữa nhé. Muốn phát triển, thành công, còn phải nhận thức được mình là ai nữa bạn ah. Với cách đàm thoại này thì topic chắc chắn sẽ đi đến cái kết ko có đáp án thôi =)) :))

Còn với bài toán của bạn thì mình đã giải xong với đáp án hoàn hảo rồi, vào thảo luận chứ ko đả kích nhé :)

fung_minh2000 and Logi like this.
  7. ghegom08

ghegom08 New Member

Khá bất ngờ! Là một smod phải tiếp thu rất nhiều quan điểm và phải đối diện với nhiều cái tôi khác nhau, mình luôn cố gắng để nhìn nhận 1 cách khách quan nhất và cũng chưa để ai phải nói mình bảo thủ bao giờ.Và mình chắc chắn là bài viết của mình không khẳng định điều gì mà mình không chắc chắn, điều gì mới chỉ trên quan điểm cá nhân mình đều nói rất rõ.
    Nói rõ hơn quan điểm của bạn đi. Mình sẽ nghe.

"Thảo luận để tìm ra hướng đi mới, cái hay hơn để học hỏi. Còn cách phân tích của bạn nghe hay nhưng rất bảo thủ, *giờ thì mình nói về bạn đấy =))*. Nếu bạn nghĩ Fb họ ko làm đc cái forum để nhét vào fb thì bạn suy nghĩ 'trẻ con' quá rồi ;). Và điều này cũng giống như cách nghĩ của mình về bạn, khá là cổ hủ lạc hậu :)

Forum có những "giá trị cốt lõi" để phát triển đến tận bây giờ mà ko bị tận diệt, điều này ko nói ai cũng hiểu, ko cần bạn phải phân tích nhé!

Bài topic của bạn nghe ra thì là tìm cách thoát khỏi cái bóng của fb. Nhưng mình "dạy" bạn biết trước một bài học vỡ lòng nữa nhé. Muốn phát triển, thành công, còn phải nhận thức được mình là ai nữa bạn ah. Với cách đàm thoại này thì topic chắc chắn sẽ đi đến cái kết ko có đáp án thôi"

Đoạn này bạn không phủ nhận cũng không nói mình đúng, bạn nói cách nhìn của bạn về mình mà cũng không có một dẫn chứng, bạn bảo mình phải biết mình là ai điều này cũng quá chung chung không? quá mơ hồ với tất cả mọi người. Cho mình nghe chứng kiến của bạn đi!!

Mình nghĩ bạn đang không thoát ý :)

Logi thích bài này.
  8. freecode

freecode Member

Mình ko muốn rõ quan điểm và phân tích sâu hơn nữa bạn ah, vì tầm nhìn chúng ta khác nhau. Bạn chỉ mong phát triển cho một forums bóng đá, còn mình phải đáp ứng nhu cầu cho cả một cộng đồng facebook việt nam thì đụng hàng thế quái nào đc =)).

Ko phải mình muốn hạ uy tín bạn mà việc muốn forums bóng đá tìm ra hướng đi riêng ko phụ thuộc fb ( khá đơn giản ), khác với cách muốn tạo lập một cộng đồng mạng lớn, song hành nhưng tách việt hẳn với facebook như bên mình. Giờ mình mới hiểu ý của bạn, rất xin lỗi nhé ;)

:- Mình lấy VD: khi bạn nói về Group, cách nghĩ của bạn khá đơn giản và dễ hiểu là group đơn giản quá và ko đáp ứng đc các yêu cầu khác như forums. Nhưng bạn có biết, để tạo một tiện ích như group ở fb phức tạp thế nào, và nếu tích hợp quá nhiều vào group các tính năng của forums, hệ thống của fb phải chịu tải lớn đến mức nào, và chi phí bỏ là rất lớn.

- Và trên hết, nếu fb họ nhận thức được group phải phát triển như forums, mình chắc chắn họ sẽ làm. Nhưng bạn lại phải nhìn vào cái nhìn tổng quan của họ, nhưng người quản lý fb. Group là một mảng ko thể thiếu, nhưng ko cần chuyên sâu quá, để thành viên tách rời ra quá môi trường chung fb. Và bạn cũng quên mất việc quan trọng là Fb bản chất đã là một "siêu forums" rồi. Cách nghĩ của bạn rất nhạt, trong khi tầm quản lý và suy nghĩ của người sáng lập fb là rất lớn và cao xa.

:- Bạn nhận ra sự khác việt chưa ?, bạn nói tự nhận mình là smod, nhưng bạn ko có cách nhìn của một người quản lý :)

Cứ nghĩ phương cách tốt nhất đối với mình mà làm bạn nhé, tốt nhất đối với bản thân bạn là giải pháp tốt nhất đối với bản thân bạn :))

Logi thích bài này.
  9. tacgiaviet

tacgiaviet Member

thớt có cmt dài nhất VXF

10. Logi

Logi Well-Known Member

Rất cần các topic thảo luận như thế nào ở VietXF. Hoan nghênh các bạn ^^

ghegom08 thích bài này.
  11. boymc

boymc New Member

Mình vẫn phát triển forum song song với Panpage, quan trọng là forum của bạn có nội dung gì cho mọi người vào đọc ko thôi chứ nếu forum bạn có nguồn nội dung tốt thì lượng khách vẫn đều giống như Tinh Tế chẳng hạn.
    http://mariecurie.biz/p/index.php => event hàng năm, có đội ngũ viết tin, định hướng và lưu trữ dữ liệu tốt.
    https://www.facebook.com/MarieCurieHighSchool => có team cập nhật thông tin tren page theo hướng xã hội, lúc cần dồn mem về forum thì đăng 1 mẫu tin thông báo là xong.

ghegom08 thích bài này.
  12. phamhuudu

phamhuudu Verified User

Xin lỗi vì mình rất lười, cho nên nhìn vào topic này mình rất choáng và chẳng muốn đọc, đã dài mà chữ còn dính chùm nhau nhìn choáng quá @@

bboy_nonoyes thích bài này.
  13. phamhuudu

phamhuudu Verified User

Nhưng hình như topic này đang nói lên tầm quan trọng của Facebook Fanpage thì phải? Vâng, Fanpage đang là trào lưu hiện nay, nếu có fanpage với lượng fan lớn thì web của bạn sẽ phát triển rất nhanh chóng, điển hình là cái thằng haivl.com mình thấy rất vớ vẫn nhưng nó trong thời gian rất ngắn nó đã leo vào top 50 Vietnam nhờ vào fanpage :)

Sẵn tiên PR cái fanpage của mình, mới lèo tèo có hơn 70k fan thôi :"> ==> http://www.facebook.com/welovepts

ghegom08 thích bài này.
  14. ghegom08

ghegom08 New Member

@boyms: cảm ơn bạn mình sẽ tham khảo kĩ hơn mô hình mà bạn bảo. sau đó mình sẽ trao đổi tiếp với bạn. :)
    @phamhuudu: uhm. mình sẽ ghé qua xem, xem cả tran fanpage của bạn nữa. Thank :)F

15. ghegom08

ghegom08 New Member

@freecode: thế này. Thứ nhất tôi không làm 4rum bóng đá. OK? đó là cái ví dụ! chắc bạn nghĩ tôi làm 4rum fan barca @@
    thứ hai: bạn cũng thừa nhận với tôi rằng group của mạng xã hội không thể bằng 4rum bây giờ vì lí do kĩ thuật, và group không cần chuyên sâu .đó là lí do mà tôi muốn phát triển 4rum của mình thay vì chuyển sang hoàn toàn trên FB.
    Thứ ba: Chúng ta mới quen nhau qua mấy comment. Việc tôi khác ý kiến của bạn không có nghĩa tôi là người không có tầm nhìn, việc tôi thích dùng 4rum hơn group trên FB không có nghĩa tôi là người lỗ thời, bảo thủ không chấp nhận cái mới. Những gì tôi nói là những gì tôi nghĩ, là quan điểm, chứng kiến của tôi, còn cách bạn phủ nhận nó là " tầm quản lý và suy nghĩ của người sáng lập fb là rất lớn và cao xa. " Come on! đừng bám vào thành công của người khác để lấy đó làm quan điểm của mình thế chứ.
    Tôi không thành công và không giỏi như những người sáng lập lên FB, nhưng việc bạn nhắc đi nhắc lại " tầm quản lý và suy nghĩ của người sáng lập fb là rất lớn và cao xa. "không có nghĩa là bạn giỏi hơn tôi, chúng ta vừa biết nhau qua một hai commet, tôi khác bạn không có nghĩa tôi kém bạn, không có nghĩa bạn thành công hơn tôi để có thể phán : "bạn nói tự nhận mình là smod, nhưng bạn ko có cách nhìn của một người quản lý"
    Tôi tò mò không biết cách nhìn của một người quản lĩ của bạn là gì khi qua một hai comment khác ý kiến ban, bạn đã đánh giá họ lạc hậu. Mem mới vào diễn đàn nói về vấn đề lớn bạn coi là thiếu suy nghĩ và không có gì để nói. Và quan trọng hơn bạn đang thiếu tôn trọng tôi, ngoài chuyện bạn đánh giá thấp tôi một cách thiếu căn cứ ra tôi tự hỏi bạn đang làm gì trong topic của tôi. Topic này tôi lập ra để xin sự góp ý của các mem về cách giúp tôi phát triển 4rum của mình trở lại. Không phải là một bài viết bình luận để bạn vào phán: "cách phân tích của bạn nghe hay nhưng rất bảo thủ",Bài viết của bạn rất hay, nhưng ai cũng đã biết rồi. Mình phân tích cho bạn hiểu đây, mặc dù vẫn phải giữ nghề :))"
    Nếu bạn thích, lập một topic của riêng bạn về chuyện " Group or 4rum" và tôi sẽ vào tiếp bạn còn không để tôi tiếp khách của tôi. Còn những ý kiến cá nhân không nằm trong chủ đề của topic ( như chuyện bạn nghĩ tôi là người thế nào? ) bạn có thể pm riêng tôi và chúng ta sẽ nói chuyện.

Dù thì chúng ta cũng đã tìm được sự đồng tình là : quan điểm của chúng ta rất khác nhau và khó mà dung hòa được, tốt nhất như bạn nói mỗi người giữ hướng đi và quan điểm của mình, tôi sẽ thành công hay thất bại thì cũng sẽ không liên quan tới bạn. Tôi mong bạn sẽ như lời bạn nói đừng đóng góp ý kiến không giúp gì cho tôi trong topic này của tôi. Pm riêng tôi đi, nếu bạn có bất cứ thành kiến nào khác. Thân!

hgminh95 thích bài này.
  16. Reishou

Reishou Member

Về mặt phát biểu thì ông freecode giỏi nhất rồi, ai dám nói lại :lol:

bboy_nonoyes thích bài này.
  17. freecode

freecode Member

haizz :)) mình ko phải ng châm biếm và dìm hàng ai, bản tính rồi. Đọc topic này thì ai cũng hiểu bạn đang muốn dìm mình mà ;)).

Nhạt, trao đổi để tìm ra cái mới, cái hay, còn bạn toàn nói chuyện ở đâu ấy. Ko nói ai đúng ai sai, và ai có thể "hiểu đến đâu". Bạn có hướng đi đột phá thì nêu ra để mọi ng trao đổi chứ đừng nói tào lao làm topic loãng đi :)

ps. bạn làm lãnh đạo xứ mù quen rồi, nên đến đây bị nạp nhiệt nên nóng mặt ah =))

18. Gió

Gió Member

không bao giờ có chuyện 2 cái này song song phát triển như nhau được

19. fung_minh2000

fung_minh2000 New Member

2 cái vẫi phát triển đúng với tỷ lệ người chơi vs người học đấy thôi
    - Facebook chém gió, tào lao - thích thích, like like - là nơi cho các nhà kinh doanh quảng cáo
    - Diễn đàn là để học hỏi =))
    Đương nhiên người chơi thích hơn người học. Mỗi thằng hướng tới 1 đối tượng, ai nhầm phần đối tượng này thì lạc đường là phải roài hehe. Đến khi thằng facebook nó rảnh tay mà nhắm đến đối tượng "học hỏi" thì forum mệt mỏi đấy kaka.

bboy_nonoyes and ghegom08 like this.
  20. ku Hiệu

ku Hiệu Lì Lắm Luôn

thấy 4r dành cho giới "siêu trẻ" phát triển rất tốt. Như mấy 4r chủ đề RAP, DJ, KPOP,... PHIM XYZ ấy =)) Mấy cái này thì FB khó mà thay thế đc

bboy_nonoyes and ghegom08 like this.
comments powered by Disqus