Convert discuz qua xenforo ???

Thảo luận trong 'General Discussions' bắt đầu bởi asinvt, 7/11/12.

1votes
5/5, 1 vote

1. asinvt

asinvt Member

Convert discuz qua xenforo ???
    Có bạn nào đang dùng discuz 2.5 (hồi trước convert từ vbb qua discuz) mà convert qua xenforo chưa nhỉ ???
    Nếu có thì hướng dẫn giùm mình nhé, thanks.
    Phần đính kèm, avatar sẽ mất ??? Còn các bbcode và seo url (HTML theo tên bài viết) ???

Đang tải...
  2. MeoHoang2009

MeoHoang2009 Member

Mình nhận thấy dizcuss cũng hay mà sao chuyển qua vậy. Mình biết có diễn đàn của sinh viên nam định dùng dizcuss rất tốt. Nhưng ngặt nỗi nếu lúc đầu tải về thì toàn tiếng trung...ko có gối ngôn ngữ english hoặc tiếng việt chắc mò và mò đến mù mắt. hehe (ai rành tiếng TQ thì ko bàn nhé )

3. asinvt

asinvt Member

Discuz khá hay nhưng nó support ngôn ngữ khác khá kém, mình có mò các forum discuz hỗ trợ ngôn ngữ quốc tế nhưng từ khi ra bản discuz 2.5 thì mọi người không còn mặn mà gì nữa (như hồi còn discuz 2.0)? mình ít thấy có update bài mới, giao diện mới cho nó ? forum chính thức của discuz thì toàn tiếng Trung, dịch cũng khó khăn chứ đừng nói chi cài đặt ? chưa kể đến nhiều skin, plugin nó bắt mua :) Ngày xưa, mình convert từ vbb qua discuz đấy chứ :) nhưng sự bùng nổ của facebook làm các chức năng nổi bật của bản discuz 2.0 (cũ) như tích hợp mạng xã hội, tương tác giữa các member cao hơn qua trang home, group không gây được thích thú từ member. Và 1 điều quan trọng: code discuz của Trung Quốc, cũng có thể tiềm tàng 1 điều không tốt nên mình lo xa 1 tí.
    Mình đang suy nghĩ, cân nhắc để có thể quyết định quay về với tiêu chí "simple is best". Hay là có 1 sự thay đổi nào đó về cấu trúc, giao diện của discuz cho phù hợp với tình hình và định hướng cho tương lai phát triển của forum.
    Điều mình thích thú với xenforo, bắt nguồn từ tinhte.vn :) site quyết định chuyển từ vbb sang xenforo :)

bboy_nonoyes thích bài này.
  4. bboy_nonoyes

bboy_nonoyes Member

Hồi trưa có người PM Yahoo hỏi mình về Disscuz, có phải bạn asinvt không?

5. asinvt

asinvt Member

Ngoài lề 1 tí, diễn đàn sinh viên Nam Định dùng discuz => mình có biết và có ghé thăm site vài lần :) Các bạn tư vấn và giúp mình các thắc mắc trên topic nhé. Mình không phải dân lập trình nên sẽ bỡ ngỡ nhiều điều. Thanks.

6. asinvt

asinvt Member

Không phải mình ^^ Mình mới vô site vietxf cách đây 1h à :)

bboy_nonoyes thích bài này.
  7. MeoHoang2009

MeoHoang2009 Member

Lúc trước mình cũng sử dụng vbb và cũng có ý định chuyển sang dizcuss nhưng thấy toàn tiếng Trung sợ quá nên thôi. Mình tiếp cận với trang tinhte thấy nó load rat nhanh, mình ko nghi nó chuyen sang XF vi dưới chú thích của nó ko ghi thông tin, sau này vo tinh tiếp cận được XF và quyết định liều 1 phen từ bỏ gói vbb quen thuộc, lúc đầu ngỡ ngàng vì chưa quen vì khác lạ so với vbb nhưng trải qua gần 3 tháng, mình đã dần làm quen được và học hỏi rất nhiều.

8. MeoHoang2009

MeoHoang2009 Member

Hiện tại thì có chương trình import data từ dizcuss sang xf mà vì trong quá trình mình import mình có để ý sơ qua nhưng do ko sử dụng nên ko để ý lắm.

9. bboy_nonoyes

bboy_nonoyes Member

Hihi.... Vậy xin lỗi bạn! ^_^
    Discuz bạn chịu khó convert trở lại VBB rồi tiếp tục import từ VBB vào Xenforo. Chứ hiện tại thì chưa thấy importer trực tiếp từ Discuz sang Xenforo! :D

10. asinvt

asinvt Member

Hùi trước, convert từ vbb sang discuz bị lỗi bbcode quá trời :( sửa ko hết... Giờ convert lại vbb thì sao ta ???

11. bboy_nonoyes

bboy_nonoyes Member

Chỉ cần các BBCode cơ bản hoạt động ổn là được! Mà các BBCode cơ bản của các mã nguồn thì hầu như giống nhau hết! :)
    Các BBCode khác thì phải chịu khó sửa thôi bạn! :D

12. asinvt

asinvt Member

Hơn 200 ngàn bài, sửa sao hít ? :D

13. bboy_nonoyes

bboy_nonoyes Member

Ý mình nói là sửa BBCode á! :D
    Ví dụ BBCode nhúng Youtube từ Discuz là [YOU], sau khi convert sang Xenforo bạn cũng phải sửa BBCode Youtube của Xenforo thành [YOU]. Vậy đó! :D

asinvt thích bài này.
  14. asinvt

asinvt Member

Forum đính kèm tài liệu cũng khá nhiều, giờ convert cũng tiếc ... giải quyết sao ta ???

Ngoài lề tí: Mình bỏ chọn việc nhận thông báo reply qua email rồi mà, sao vẫn bị nhận email phản hồi nhỉ ? :((

15. MeoHoang2009

MeoHoang2009 Member

vậy dùng 2 cái song song. đường nào cũng chết vậy tốt nhất nên ở giá. :D

16. bboy_nonoyes

bboy_nonoyes Member

1. VBImporter hỗ trợ import cả file đính kèm, bạn đừng lo! :D
    Bạn để 2 code nằm cùng hosting, convert database & attachment file sẽ nhanh hơn! :D

2. Bạn vào http://vietxf.org/account/alert-preferences bỏ check những mục ko muốn nhận email rồi save lại là đc! :D

17. sanvu88

sanvu88 Well-Known Member

- File đính kèm của vbb inclu trong data
    - File đính kèm của xen nằm trong thư mục data và internal_data
    TH1: Khi con vert từ vbb => xen thì file đính kèm không giữ được ==" nếu file vbb vẫn inclu trong data
    TH2: Nếu chuyển file đính kèm của vbb lên 1 thư mục trên host rồi mới import chưa test nên không biết =="

18. phamchuoichien

phamchuoichien Verified User

ko? là mình, mình vừa biết discuz hôm qua, thấy hay hay nhưng còn ít hổ trợ quá

19. asinvt

asinvt Member

Mình đang dùng discuz bạn ơi ^^

20. bboy_nonoyes

bboy_nonoyes Member

Oh! Mã nguồn nào cũng có cái hay của nó, discuz có nhiều addons "độc" mà ko mã nguồn nào có! :D

comments powered by Disqus