CloudFlare – Lợi bất cập hại

Thảo luận trong 'SEO for XenForo' bắt đầu bởi nhoccute, 23/11/12.

1votes
5/5, 1 vote

1. nhoccute

nhoccute Member

CloudFlare – Lợi bất cập hại

Đầu tiên thì nên nói qua 1 chút về CloudFlare để cho các bạn chưa sử dụng cũng biết.

CloudFlare bảo vệ và tăng tốc tất cả các website nằm trên hệ thống của mình bằng cách định tuyến web traffic thông qua hệ thống máy chủ thông mình nằm trên toàn cầu của CloudFlare. Họ tốt ưu bằng cách lưu các file tĩnh trên site chúng ta lên hệ thống máy chủ toàn cầu, rồi tùy vào vị trí địa lý từng khách truy cập mà sẽ có máy chủ phục vụ riêng, như là CDN. Ngoài ra CloudFlare hoạt động như 1 tấm là chắn ( proxy phía trước ), giúp lọc bỏ các truy xuất xấu từ đó hạn chế spam, hack, tấn công ddos,… ( dịch qua loa theo quảng cáo của CloudFlare )

CloudFlare – Lợi + Hại

Minh Mèo Blog gần như là 1 trong những site đầu tiên tại Việt Nam áp dụng CloudFlare, vì vậy thời gian trải nghiệm nhiều hơn các bạn, từ đó có thể đưa ra ý kiến đánh giá như sau:

Lợi
    Cái dễ nhận ra nhất là tiết kiệm băng thông, đây là do CloudFlare đã chứa và phục vụ các file tĩnh thay cho host của bạn. Ngoài ra, làm giảm khả năng highload cho host của bạn. Theo như CloudFlare quảng cáo và so sánh thực tế, mình nhận thấy:

Tiết kiệm băng thông: lượng băng thông giảm hẳn chỉ còn 1/2 hoăc 1/3 so với trước khi dùng
    Cập nhật DNS: cái này không được đề cập tới trong quảng cáo nhưng là cái mình thấy ấn tượng, cập nhật DNS rất nhanh, chỉ trong vài phút
    Bảo vệ khỏi spam, bot: không thấy tác dụng
    Bảo vệ khỏi tấn công Ddos: không thấy tác dụng. Dễ hiểu thôi, tấn công Ddos quy mô thấp thì Firewall của nhà cung cấp host cũng đã thừa sức chặn rồi, còn tầm lớn thì ngay chính cả CloudFlare còn sập thì làm sao họ bảo vệ được ta.

Lợi thì ít, mà hại thì nhiều đây

Site bị báo lỗi Offline trong khi thực ra vẫn online: có thể đây là hành động nhằm “ăn bớt” ít traffic của chúng ta, mình suy đoán vậy thôi [​IMG] Có thể bạn truy cập không thấy báo Offline nhưng rất nhiều khách lại gặp lỗi đó đấy nhé!!!
    Site bị sập tầm 1 lần/tháng: đây là thực tế mình trải qua, và ngay cả khi đang viết bài này, tức là sáng 23/3/2011, có rất nhiều site dùng CloudFlare đang bị sập không truy cập được
    Bị ảnh hưởng về IP chung: đây là vấn đề nhỏ nhưng chắc chắn các SEO-er lớn lại hay để ý. Vì khi dùng CloudFlare, bạn sẽ được cấp IP chung với hàng trăm site khác, cũng như việc sử dụng shared hosting với IP chung đó ạ. Nếu không may mắn, IP chung bị blacklist thì domain bạn cũng sẽ bị ảnh hưởng xấu một mức nhất định.
    Bị ghét: có lẽ do ấn tượng xấu với CloudFlare nên mình tự nhiên thấy ghét các site đang dùng CloudFlare ( just kidding! )

Kết luận

Tổng hợp lại thì đưa ra cái lời khuyên như sau cho các bạn: chỉ nên sử dụng CloudFlare làm hệ thống DNS trung gian thôi. Hãy tắt chức năng bảo vệ đi vì nó chả bảo vệ được như bạn mong muốn đâu. Để tắt, bạn vào CloudFlare mục quản lý domain, nhìn bên tay phải có ô hình mặt trời sáng, click vào đó và chọn Disable.

Ai là nạn nhân của CloudFlare vào điểm danh cái nào!

Đầu tiên thì nên nói qua 1 chút về CloudFlare để cho các bạn chưa sử dụng cũng biết.

CloudFlare bảo vệ và tăng tốc tất cả các website nằm trên hệ thống của mình bằng cách định tuyến web traffic thông qua hệ thống máy chủ thông mình nằm trên toàn cầu của CloudFlare. Họ tốt ưu bằng cách lưu các file tĩnh trên site chúng ta lên hệ thống máy chủ toàn cầu, rồi tùy vào vị trí địa lý từng khách truy cập mà sẽ có máy chủ phục vụ riêng, như là CDN. Ngoài ra CloudFlare hoạt động như 1 tấm là chắn ( proxy phía trước ), giúp lọc bỏ các truy xuất xấu từ đó hạn chế spam, hack, tấn công ddos,… ( dịch qua loa theo quảng cáo của CloudFlare )

CloudFlare – Lợi + Hại

Minh Mèo Blog gần như là 1 trong những site đầu tiên tại Việt Nam áp dụng CloudFlare, vì vậy thời gian trải nghiệm nhiều hơn các bạn, từ đó có thể đưa ra ý kiến đánh giá như sau:

Lợi
    Cái dễ nhận ra nhất là tiết kiệm băng thông, đây là do CloudFlare đã chứa và phục vụ các file tĩnh thay cho host của bạn. Ngoài ra, làm giảm khả năng highload cho host của bạn. Theo như CloudFlare quảng cáo và so sánh thực tế, mình nhận thấy:

Tiết kiệm băng thông: lượng băng thông giảm hẳn chỉ còn 1/2 hoăc 1/3 so với trước khi dùng
    Cập nhật DNS: cái này không được đề cập tới trong quảng cáo nhưng là cái mình thấy ấn tượng, cập nhật DNS rất nhanh, chỉ trong vài phút
    Bảo vệ khỏi spam, bot: không thấy tác dụng
    Bảo vệ khỏi tấn công Ddos: không thấy tác dụng. Dễ hiểu thôi, tấn công Ddos quy mô thấp thì Firewall của nhà cung cấp host cũng đã thừa sức chặn rồi, còn tầm lớn thì ngay chính cả CloudFlare còn sập thì làm sao họ bảo vệ được ta.

Lợi thì ít, mà hại thì nhiều đây

Site bị báo lỗi Offline trong khi thực ra vẫn online: có thể đây là hành động nhằm “ăn bớt” ít traffic của chúng ta, mình suy đoán vậy thôi [​IMG] Có thể bạn truy cập không thấy báo Offline nhưng rất nhiều khách lại gặp lỗi đó đấy nhé!!!
    Site bị sập tầm 1 lần/tháng: đây là thực tế mình trải qua, và ngay cả khi đang viết bài này, tức là sáng 23/3/2011, có rất nhiều site dùng CloudFlare đang bị sập không truy cập được
    Bị ảnh hưởng về IP chung: đây là vấn đề nhỏ nhưng chắc chắn các SEO-er lớn lại hay để ý. Vì khi dùng CloudFlare, bạn sẽ được cấp IP chung với hàng trăm site khác, cũng như việc sử dụng shared hosting với IP chung đó ạ. Nếu không may mắn, IP chung bị blacklist thì domain bạn cũng sẽ bị ảnh hưởng xấu một mức nhất định.
    Bị ghét: có lẽ do ấn tượng xấu với CloudFlare nên mình tự nhiên thấy ghét các site đang dùng CloudFlare ( just kidding! )

Kết luận

Tổng hợp lại thì đưa ra cái lời khuyên như sau cho các bạn: chỉ nên sử dụng CloudFlare làm hệ thống DNS trung gian thôi. Hãy tắt chức năng bảo vệ đi vì nó chả bảo vệ được như bạn mong muốn đâu. Để tắt, bạn vào CloudFlare mục quản lý domain, nhìn bên tay phải có ô hình mặt trời sáng, click vào đó và chọn Disable.Ai là nạn nhân của CloudFlare vào điểm danh cái nào!

Đang tải...
  2. bboy_nonoyes

bboy_nonoyes Member

Đào mộ rồi bạn ơi!!! :D
    Bài này bác Minh Mèo viết từ đầu năm ngoái, lúc CloudFlare mới ra mắt không lâu.
    Bây giờ chất lượng CDN CloudFlare tuyệt đỉnh rồi.
    Demo cho bạn test: http://tinhte.vn hoặc http://nguoibaclieu.com

3. nhoccute

nhoccute Member

banj ơi mình không biết trỏ domain về chỉ dùm mình nó như nào

4. bboy_nonoyes

bboy_nonoyes Member

nhoccute thích bài này.
  5. bboy_nonoyes

bboy_nonoyes Member

Vào Domain Control Panel của bạn và thay đổi Nameserver như hướng dẫn của CloudFlare là được! :)
    Bạn cứ đăng ký và làm từng bước theo hướng dẫn của CloudFlare nhé!

6. Dai VietPda

Dai VietPda Verified User

Lợi hại hay không là còn tùy vào cách cài đặt config , và nhiều người còn nhẫm lẫn giữa các tính năng của nó

ví dụ dùng bản free mà lại muốn có cả chặn ddos :)

còn về phần config cũng vậy bị offline site là do không remote IP cho server và forum , có khi cũng chẳng chặn được ai , có khi chặn IP nhầm người khác

Đây là hướng dẫn cài đặt remote IP cho apache https://support.cloudflare.com/entries/22055306-how-do-i-install-mod-cloudflare-on-apache tức là CloudFlare sẽ chuyển tiếp IP thật của người đó vào forum của bạn

Và hướng dẫn config cho xenforo https://support.cloudflare.com/entries/22052193-how-do-i-restore-original-visitor-ip-with-xenforo

Bạn nào dùng mà chưa cài mấy cài này thì cũng có thể hơi hơi bị hại đấy

nhoccute thích bài này.
  7. nhocti

nhocti Member

Mình đang dùng nó để làm CDN lưu các file .js & các file ảnh style, avatar thành viên. Nói chung tiết kiệm khá nhiều băng thông từ khi dùng. Chưa thấy hại chỗ nào hết :D

nhoccute thích bài này.
  8. phamhuudu

phamhuudu Verified User

Mình cũng đang dùng giống y như bác, xài rất ngon! Tuy nhiên nếu xài như thế thì k sao, chứ mà bê nguyên cái site giao cho CloudFlare là thấy hại liền :D

nhoccute and nhocti like this.
  9. Xavier

Xavier Well-Known Member

bài viết nguy hiểm y như chủ thớt ... đi copy mà éo ghi nguồn kìa =))

10. nhoccute

nhoccute Member

đúng là bố láo, chưa chi đã nhảy vào chém vớ chém vẩn, đăng bài là để hỏi để lấy kinh nghiệm chứ, ông thì quá pro rồi nên lượn đi cho nước nó trong cái hạng người cứ bắt lỗi người khác mà không đứng trước gương mà soi lại mình đi chưa hơn ai đâu cách tốt nhất đừng có mà deo gió rồi chú gắp lốc đó, nhá chú gần WC xa trường học có khác. Thích thì chú cứ pm riêng đừng có bới xấu ở đây, còn chú akay chim cú hẹn nhau đi bản chuyện, còn không biến

Xin lỗi các anh em ở đây lời lẽ hơi thổ thiển tí nhưng với dạng người này mém chữ vào mặt nó trơ ra,

11. Xavier

Xavier Well-Known Member

đúng văn hóa củ chuối có khác =))...động vào phát sồn sồn lên...
    akay cái vụ lừa nhau mua topx ko thành giờ sồn sồn lên đây mà =))

12. nhoccute

nhoccute Member

Để yên người ta không muốn nói nhưng cái hạng người chuyên đi lừa người mới có cái suy nghĩ đen tối như thế thôi, đã ai lừa của ông cái gì chưa mà ông ăn nói theo kiểu bá đạo vừa vừa thôi, nói thật hổi rât thích cái thống kê đó nhưng giờ là quá khứ rồi http://students-vn.com/ chỉ là hàng tep riu thôi nên đừng có lên mặt ở đây, còn đâu tôi đã bảo biên đi ở đây không có cái hạng người chuyên bới móc vớ vẩn như đàn bà thế đấu, đùng để tôi lấy bằng chứng về hành vi đê tiện của cậu, tôi còn nhớ ngày đầu cậu tham gia diễn đàn này cũng bị logi và mấy men kia mém đá mà không biết nhục cứ ra vẻ ta đây giỏi nhưng (ng.u) như bò mở mồm câu nào chỉ muốn nhảy vào họng người ta rõ ràng là rất (ng.u) nhưng bản tính nó thế rồi :))

13. Xavier

Xavier Well-Known Member

trích lời của 1 ai đó trong diễn đàn "Bạn về học lại tiếng việt đi nhé...tiện thể học thêm cách nói năng nữa". Tữ này giờ mình chẳng xúc phạm bạn câu nào nhưng bạn đã nói thì ... :-"

14. phamhuudu

phamhuudu Verified User

2 bác nên inbox riêng ;))

15. sinhvienluat

sinhvienluat Member

Ko biết các bạn dùng thế nào chứ tớ dùng thấy cực ổn, đỡ hẳn spam nước ngoài nữa.

16. nhoccute

nhoccute Member

tớ vừa cài xong nhưng chưa hiểu lắm về cái đó nên đành để đó đã, diễn đàn vừa bị đánh sập hẩn sever

17. nhoccute

nhoccute Member

tôi khâm phục bác chuẩn diễn đàn bác bố trí các tiêu đề chuyên mục hay, diễn đàn sử dụng đúng mục đích, chả bù cho tụi tôi nghịch nghịch thích thì of

phamhuudu thích bài này.
  18. phamhuudu

phamhuudu Verified User

Mình quyết tâm xây dựng diễn đàn trở thành 1 diễn đàn lớn ở VN mà, nên rất tâm huyết với nó, muốn nó mang 1 phong cách riêng và chuyên nghiệp...các bác cứ xem nó là sự nghiệp, là chén cơm sau này của mình thì tự khắc sẽ như mình thôi :D

Cũng giống như bài viết này: (http://forum.vietdesigner.net/threa...m-duoc-cho-vietdesigner-tu-khi-tham-gia.6433/), là admin khi đọc những dòng tâm sự này của thành viên mình cảm thấy rất tâm đắc :)

bboy_nonoyes and nhoccute like this.
  19. nhoccute

nhoccute Member

hay , đó mới là mục đích mình thích, mình sẽ cố gắng hơn nữa

bboy_nonoyes thích bài này.
  20. nhoccute

nhoccute Member

Nhưng chưa cố thì đã quá tải sever rồi cố nữa chăc thành quá cố, thôi xài vps thôi

comments powered by Disqus