Chuyện các diễn đàn việt nam lập ra rồi chết đi [Phần 1]

Thảo luận trong 'Troubleshoot & Other Questions' bắt đầu bởi Mr.iCoder, 23/8/12.

1votes
5/5, 1 vote

1. Mr.iCoder

Mr.iCoder VIP Member

Xin chào toàn thể các bạn khách lẫn thành viên của diễn đàn VietXf. Là 1 người hiểu biết khá khá về internet & mã nguồn diễn đàn nên hôm nay mình có 1 vài ý kiến riêng hồi trước đến giờ. Nếu các bạn thấy hay thì thank hoặc không cũng được nhưng vui lòng không ném ghạch.

Hiện nay tôi mới 14 tuổi. Tôi bắt đầu biết về internet và mã nguồn khi học lớp 7 (tức là 12 -13 tuổi). Khi tôi vào những diễn đàn nổi tiếng tại việt nam như SinhVienIt hoặc các diễn đàn công nghệ thông tin khác đều thấy 1 vài điều giống nhau. Đa số là tôi thấy mỗi ngày có rất nhiều người tạo ra diễn đàn riêng cho mình (bây giờ còn có rất đông) và các topic trao đổi textlink này nọ. Thời điểm đó thì chỉ có mã nguồn Vbb là thịnh hành nhất nên đa số các diễn đàn đó đều có nhiều điểm rất nhau. Điển hình là skins , mods , v.v.v. Cho đến bây giờ Xenforo mới được thịnh hành nhiều ở các diễn đàn. Lúc này thì càng thêm nhiều diễn đàn được tạo ra nữa. :) Tại sao lại có nhiều diễn đàn tạo ra mỗi ngày nhưng thời gian sống lại ít vậy?

Ham muốn :

Rất có nhiều người trong chúng ta kể cả những Admin diễn đàn đều có 1 ý muốn là làm ra tiền từ chinh bàn tay mình. Thế là họ quyết định lập diễn đàn, họ lập không phải vì đam mê mà vì thấy những diễn đàn khác có treo bảng banner quảng cáo này nọ thì cứ nghĩ là sẽ làm ra tiền sớm nhưng ai ngờ phải mất công sức + tiền bạc bao năm mới cày dựng được như vậy.

Diễn đàn mới ra đã lập topic tuyển Mod :

Đa số các diễn đàn tôi từng ghé thăm thì diễn đàn mới nào cũng có topic tuyển Mod này nọ. Nhưng ai biết được topic được tạo ra nhiều ngày nhưng không ai đăng ký.

Cái sai của việc tuyển Mod quá sớm :

Các bạn có biết hay không? Không phải lập topic tuyển Mod là có thể thu hút được nhiều người + members. Những người đọc qua topic tuyển Mod đó đa số cũng có diễn đàn và 1 phần cũng chán nãn với nhưng diễn đàn chưa có đến đông thành viên mà đã tuyển người này nọ.

Khi nào là thích hợp tuyển Mod :

Tuyển Mod là cả 1 vấn đề. Mod là người đứng giữa hòa giải cho người này người kia cũng là người giữ trật tự cho diễn đàn. Trước khi muốn tuyển Mod thì diễn đàn đó nên có nhiều thành viên và làm 1 diễn đàn uy tin.

SPAM diễn đàn để tăng những con số :

Nếu minh nói không sai thì đa số những diễn đàn mới lập đều chỉ có 1 - 2 người (hoặc đến 10 người). Công việc phát triễn diễn đàn của họ chính là SPAM làm sao cho diễn đàn nhiều bài viết để Google đưa lên bộ máy sau đó mới thu hút được khách rồi từ đó khách sẽ đăng ký làm thành viên. Như thế không phải là làm vì muốn tăng những con số đó chứ không phải là vì đam mê và tin tưởng chính năng lực mình.

Cái dại của việc SPAM diễn đàn :
    1. Sẽ không ai vào lại diễn đàn của bạn nếu diễn đàn chỉ có toàn Admin và Mod hết spam box này đến box nọ
    2. Bạn sẽ không đủ tiền bạc để lo cho host nếu bạn cứ SPAM lâu dài nhưng không kiếm được gì hết (Diễn đàn die)
    3. Bạn nghĩ Google sẽ đánh giá diễn đàn của bạn như thế nào khi vào diễn đàn toàn thấy những bài quen thuộc mà hàng trăm website khác đã đăng tải.
    Tệ nạn Copy nhưng không ghi nguồn:

1. việc mà lớn lao trong cái dại của việc SPAM nữa là tệ nạn Copy bài viết ở nơi khác mà không chịu ghi rõ nguồn gốc của nó. Việc này sẽ làm cho tác giả bài viết bức xúc khi vô tình thấy diễn đàn bạn đăng bài của họ nhưng không ghi nguồn gốc. Hãy thử bỏ bạn vào tình huống đó xem.

Nếu thấy đúng hãy Click nút share để các bạn khác cùng đọc :)

To be continue...........

Neo, antv, TeQuiLa and 9 others like this.
    Đang tải...
  2. Xuân Tĩnh

Xuân Tĩnh Member

Mình nghĩ diễn đàn lập ra phần nhiều cũng như nhiều bạn mua cái điện thoại mới. Lúc đầu thì mày mò, sờ mó tìm hiểu. Đến lúc cũ rồi thì bỏ xó. :(. Phần rất nhiều là vậy.

ip0d4ever thích bài này.
  3. sanvu88

sanvu88 Well-Known Member

Làm vì đam mê chẳng vì gì cả :))

ip0d4ever thích bài này.
  4. phamhuudu

phamhuudu Verified User

Mình lấy Facebook làm nền tảng, mình vừa tốt nghiệp chuyên ngành tiếng Anh, chẳng liên quan gì đến IT cả nhưng vì đam mê Photoshop nên có lập 1 Facebook Fanpage I Love [Photoshop], rồi dần dà mình mò mẫm sang web, và VietDesigner.net ra đời với nền tảng Wordpress! Và theo nhu cầu phát triển nên mình tiếp tục lập thêm forum: forum.vietdesigner.net, và tính ra thì diễn đàn chỉ mới đc lập ra có hơn 2 tháng thôi và lượng member cũng như thứ hạng cứ tăng hàng ngày, tương tác và chất lượng của diễn đàn các bạn có thể vào để thực tế :D

Thì ra cậu ip0d4ever mới có 14t hả? hơi ngạc nhiên! Bài viết này của cậu còn khá nhiều điểm mình ko đồng ý, và cũng có đồng tình, đặc biệt là vấn đề copy bài! Đây là 1 thực trạng đáng buồn ở Việt Nam, bản quyền ko hề đc xem trọng, kể cả khi có ghi nguồn ở dưới bài viết thì cũng ghi rất qua loa cẩu thả, rất chán :)

Neo, sgesvn and Mr.iCoder like this.
  5. Yen Ho Chau Phuc

Yen Ho Chau Phuc New Member

Mình 13 tuổi :D mình cũng ko quan tâm chuyện quảng cáo lắm vui vẻ với anh em forum và tìm hiểu mã nguồn với mình là đủ rồi :)

Mr.iCoder thích bài này.
  6. freecode

freecode Member

moi neu dc nhung cai nho nhat, nhung du sao cung tks :)

Mr.iCoder thích bài này.
  7. tacgiaviet

tacgiaviet Member

cái này theo mình là sai. Đơn giản diễn đàn mới lập các thành viên BQT ko post bài thì có ma nó thèm vào post đó. Bất cứ diễn đàn lớn nào, dù là sinhvienit bây giờ hay là tinhte ngày nay, từ cái hồi còn quấn tã chẳng phải mấy chục admin+smod hì hục ngày đêm viết + leech + chém đó ư ?

Sai luôn. Bằng chứng ư, bạn lên google và search 1 vài truyện hay hiện nay đi, đứng top đầu có đúng là những trang viết ra ( dịch ) nó hay ko? hay là những diễn đàn leech về nhưng có chiêu bài pr giỏi hơn

1 câu thôi : muốn đi ô tô trước hết hãy học bò cái đã. Muốn làm admin lớn mở miệng là ban, ngậm miệng là cảnh cáo, hàng ngày có cả ngàn người viết bài, thảo luận... thì hãy học pr, viết +coppy ( nhớ ghi nguồn )

Mình năm nay 17 tuổi, bắt đầu internet từ hồi còn bé, bé tới độ nào thì không rõ lắm nữa, chắc tầm mới chia tay bạn gái đầu tiên :P

Neo, Mr.iCoder and Tiasangmoi92 like this.
  8. Reishou

Reishou Member

Học sinh giờ sướng nhỉ, mình lớp 10 mới biết cái máy tính là cái gì.

Mr.iCoder and Tiasangmoi92 like this.
  9. nhoveai

nhoveai Member

bạn có hơi tự tin khi nói như vậy không 14t mà đã tự nhận mình như thế thỳ thật nể phục ban khoản đó, người ta làm web ai ai không muốn kiếm tiền từ nó, nó như 1 công việc thôi bạn, bạn chưa đủtuổi để đi làm cũng như chưa thật sự đủ.. để suy nghĩ về mọi thứ vì bạn chưa được cọ sát với cuộc sống nhiều. Những thứ bạn đưa ra thỳ 100% đã có trên các diễn đàn khác, có thể bạn đã đọc ở đâu đó những bài viết như vậy và bài viết của bạn ra đời. Mình chắc chắn bạn chẳng thể tự mình viết được cái bài kia nếu như bạn chưa đọc ở đâu đó tài liệu tương tự,, Trước tiên xin lỗi bạn khi mình nói câu này"Đừng lấy cái của người ta rồi biến thành cái của mình" cái bài của bạn hợp với cái câu cuối cùng của bài đó vậy

Mr.iCoder thích bài này.
  10. freecode

freecode Member

ban nay co "to chat" day, internet co the bien nhieu cai ma nguoi 14t lam cho tat ca phai bang hoang, ko phai noi qua ;))

Mr.iCoder thích bài này.
  11. freecode

freecode Member

Với kinh nghiệm của mình chỉ dám xin góp phần với các bạn một cơ số, dù sao cũng là một topic hay tạo ra cho mọi người, ko góp thấy có tội :))

- Xác lập định hướng rõ ràng
    - Thiết lập điểm mạnh & khác biệt
    - Phát triển thông minh

Nói gì dễ làm ai ơi, làm đc mới khó, công thành danh oai =)) (bám vào). Đã thấy mình chia sẻ quá nhiều :)

Mr.iCoder thích bài này.
  12. [piano]kjss

[piano]kjss Member

Mình làm mày mò cho thỏa đam mê là chủ yếu, ko đặt nặng vấn đề mem cho lắm :D diễn đàn mình mới chỉ có 40 mem :D

Mr.iCoder and tacgiaviet like this.
  13. hctpro

hctpro Member

Bạn còn nhỏ, chưa đủ tuổi để hiểu/

Mr.iCoder and tacgiaviet like this.
  14. tacgiaviet

tacgiaviet Member

mình giống bạn, làm chỉ vì đam mê, mình đam mê đọc truyện nên muốn tự tay viết truyện, mình lại đam mê lập trình, muốn thử sức với xen ==> diễn đàn viết truyện ra đời, thế thôi

Đương nhiên để đam mê sống qua cơn lũ thì pr là phải có :)

15. Tiasangmoi92

Tiasangmoi92 New Member

Mình làm vì thích, tiền kiếm được chắc vài năm nữa :))

16. Xavier

Xavier Well-Known Member

mình thấy cái nội dung "Sẽ không ai vào lại diễn đàn của bạn nếu diễn đàn chỉ có toàn Admin và Mod hết spam box này đến box nọ
    Bạn sẽ không đủ tiền bạc để lo cho host nếu bạn cứ SPAM lâu dài nhưng không kiếm được gì hết (Diễn đàn die)"
    không đúng..diễn đàn mới lập chỉ có admin đăng bài ~> luôn đúng...Bạn thử hỏi??diễn đàn mới lập nếu thành viên chưa hiểu rõ hết các nội dung trong diễn đàn và mục đích của diễn đàn là gì thì có thể làm được những việc gì ngoài đọc rồi out
    Tuy nhiên vấn đề là đăng thế nào và nội dung ra sao thì đó mới là vấn đề...

Mr.iCoder and hctpro like this.
  17. TeQuiLa

TeQuiLa .:: Neverland ::.

Mình quản trị diễn đàn vì cái gì nhỉ :-s ... thôi giải tán thôi =))

18. Xavier

Xavier Well-Known Member

:-/ Mod nói gì chẳng hiểu :-ss

19. TeQuiLa

TeQuiLa .:: Neverland ::.

Đang nóng... làm tý gió cho mát ý mà e :P

Mr.iCoder thích bài này.
  20. Xavier

Xavier Well-Known Member

e đang mát gặp a chém giờ đâm ra cảm luôn :P

comments powered by Disqus