Cảnh báo lừa đảo.

Thảo luận trong 'Community Chat' bắt đầu bởi vinhson, 16/8/15.

1votes
5/5, 1 vote

1. vinhson

vinhson New Member

Nếu sai box mong mod move topic giùm mình. Topic của nó đây:

http://vxf.vn/threads/canh-bao-lua-dao.24515/

Có khách thuê mình làm forum . Nhưng do mình không biết thiết kế style nên thuê lại bạn @tmcodon làm.
    Mình gửi demo cho bạn đó và ra giá 1tr. bạn ấy đồng ý và yêu cầu mình thanh toán trc 300k

Thứ 4 tuần trc mình chuyển 300k vào tài khoản: Phạm Văn Hùng ( theo yêu cầu bạn đó). Sau đó báo bạn đó biết. bạn ấy hẹn 1 tuần se giao forum
    . Đến hôm chủ nhật: Mình hỏi giao sớm 1 ngày vào t3 đc ko? Bạn ấy nói ok. Rồi đến t3 gọi ko nghe máy, nt trên face không trả lời.

Qua hôm t4 gọi có nghe máy bảo code mình xong rồi, bảo chiều gửi, Mình đợi sáng hôm sau t5 vẫn không thấy đâu. Sau đó mình nt gọi điện đều không nghe máy. mãi đến hôm t6 hẹn mình 11h trưa t7 ( hôm qua ). Đến hôm qua mình gọi điện thì hẹn đến 9h hôm nay. Nãy thì hẹn mình thêm tí nữa. Nhưng khi mình gọi điện bạn ấy không nghe máy. Mình nt bảo report trên forum thì bạn ấy mới chịu trả lời sms

300k mình bỏ phí không tiếc, Cái tiếc là hợp đồng với khách gần 5 triệu đồng. Chỉ vì tin người không đáng tin nó tiền ra đi mãi mãi.

Chốt: Mình nói vậy để ae tránh xa. Người này sau khi nhân tiền sẽ không giao code cho bạn. Vì vậy anh em tránh bị lừa, dù chỉ 300k.
    Info của nó:
    https://www.facebook.com/tmcodon?_rdr

Đến hôm nay mình vẫn chưa đc trả lại tiền cọc
    yahoo em là: beboy_tcodon
    fb: fb.com/tmcodon
    sdt: 01669988152

Ngay sau khi bị mình đăng bài report, Thằng Tâm tmcodon đã nói : 2 ngày sau đó sẽ trả mình tiền và yêu cầu mình xóa bài. Nhưng mình đợi 2 ngày sau thì hắn trở giọng: Bảo tại mình report làm ảnh hưởng đến danh dự ( nó làm gì có danh dự) nên không trả tiền nữa, đúng là vừa ăn cướp vừa la làng, ae đọc phần chữ đỏ dưới sẽ hiểu:

Last edited: 24/8/15
    Đang tải...
  2. vinhson

vinhson New Member

3. tmcodon

tmcodon Verified User

Mình nhớ bạn @Minh Bảo admin site Hopcho.vn khi bị report đã nói 1 câu làm mình nhớ:
    Làm trăm điều tốt thì không ai khen hay cám ơn. Làm 1 điều sai thì thiên hạ thi nhau vào bới móc.
    Ai cũng có lúc này lúc kia, cả anh Trường admin site VNXF .vn, anh Quân admin site Congngheaz.com... cũng đều gặp trường hợp như mình, số tiền của họ lên tới chục triệu đồng chứ không phải 300k như bạn đặt cọc cho mình. Những lúc khó khăn không kịp tiến độ, thì thiên hạ thi nhau vào bới móc.

Trong thời gian đó vì chuyện không may trong gia đình, nên đã để ảnh hưởng đến chuyện công việc. Mình đã gửi lời xin lỗi tới khách hàng và hoàn tiền cũng như thêm 1 phần đền bù thiệt hại, đó là những gì mình có thể làm lúc đó. Còn các bạn mình chỉ mong các bạn phân biệt được 2 chữ "scam" và "phá hợp đồng". Mình làm sai, mình hoàn tiền và đền bù giúp bạn giảm bớt thiệt hại. Mình không ăn không của ai 1 đồng nên đừng nói mình scam này nọ. Khi bạn nhận được tiền mình gửi, bạn sửa topic này, sửa sao thì sửa nhưng đúng sự thật là được. Cám ơn!

4. Sesshomaru996

Sesshomaru996 New Member

Xin gửi bác chủ top. Nếu mình nhớ ko lầm thì bạn cũng chả phải người giữ chữ tín nhỉ?? =)) Nếu quên xem inbox đi :D

5. vinhson

vinhson New Member

Bạn lừa mình hết lần này hết lần khác. Tại sao bạn không làm mà cứ bảo mình là xong rồi, hẹn mình hơn chục lần . Mình vẫn chưa nhận đc tiền đặt cọc của mình luôn chứ đừng nói gì đến đền bù.
    Mình chưa nhận đc lại tiền nên cái mình nói vẫn đúng, vẫn là scam

Code của bạn không giống với yêu cầu của mình nên mình không lấy. Hơn nữa code đó có sẵn của bạn chứ không phải mình nhờ bạn làm.

6. vinhson

vinhson New Member

1.Chẳng ai bới móc cả. Mình có nói với bạn lần trc rồi: Bạn bảo code mình đã xong, Giờ thì bảo không làm kịp tiến độ --> Rõ ràng đang lừa mình.
    2. Hôm trc bạn hẹn mình hoài, mình nói với bạn là : Đã xong chưa, Nếu chưa thì mình có thể cho gia hạn lại nhưng phải có thời gian cụ thể. Bạn vẫn khăng khăng đã làm xong rồi. Xong mà cả tuần ko giao code cứ hẹn tới lui, giờ thì bảo ko kịp tiến độ.

7. Sesshomaru996

Sesshomaru996 New Member

=)) mình thì ko thích cãi với bạn, thứ nhất lúc bạn xác định giao dịch thì đã có chức năng bạn hài lòng sao bảo ko hợp yêu cầu? Thứ 2 code đó ko có sẵn bạn nhé, chỉ có style, nhưng nó là bản nguyên sơ. Mà thôi mình chém nhiêu đó. =)) Mình chỉ nói chữ tín.

8. vinhson

vinhson New Member

Thứ nhất: đó là website của bạn và mình ngỏ ý mua lại với giá 500k ( tức là có sẵn).
    Thứ hai : Website đó sau khi mình coi lại, mình nhờ bạn mình định giá. Nó không đáng giá đó nên mình không mua.
    Chứ mình không thuê hay nhờ bạn làm forum mà mình không lấy

9. belamseo

belamseo New Member

Có mấy trăm mà cũng làm mất uy tín quá nhỉ

10. Sesshomaru996

Sesshomaru996 New Member

=))

11. tmcodon

tmcodon Verified User

300k thôi, mình có những lý do bất khả kháng nên không giao code đúng hẹn. Không đúng hẹn nên bạn thớt nói hủy không lấy code nữa, uhm thì thôi không lấy code nữa. Mình nhắn tin xin lỗi và xin số tài khoản ngân hàng, bạn ấy không trả lời. 1 lúc sau nhắn lại cho mình lên vxf với svit đọc bài báo scam.
    ------------------------
    Nói đi nói lại như tự vả vào mặt mình vậy. Đi lừa người khác rồi lên đây kêu la làng? xàm
    ------------------------

Xin lỗi bạn, làm ăn với bạn cũng như ***. Ừh thì mình chậm code, mình *** scam của bạn xu nào đâu. Ngay lúc bạn nhắn không lấy code nữa mình đã nhắn xin lỗi và xin số tài khoản ngân hàng, bạn không gửi số tài khoản cho mình chuyển khoản lại, mà đăng lên đây báo mình scam. Scam ***. 300k mà như đàn bà
    ****** .
    Tao và mày nếu có ký hợp đồng giấy tờ, mà mày làm ăn như này tao có thể kiện mày vì tội vu khống.
    Tao sai thời gian và tao phá hợp đồng thì tao chịu trách nhiệm. *** scam 300k của mày mà mày lên post này post kia.
    Tao muốn gửi lại tiền cho mày, cũng gửi cả tiền bồi thường dù lúc mày đặt code 2 bên không nói gì về vấn đề này. Nên khi hủy việc giao dịch 2 bên, tao đã nhắn tin muốn lấy số tài khoản của mày để gửi tiền ngay.
    Nhưng mày không đưa tài khoản mà lên đây post luôn nói tao scam. Thực sự mày chả khác *** tí nào. Phân biệt giúp tao nghĩa của "phá hợp đồng", "lừa đảo", "scam". Dồn người khác vào đường cùng mày vui lắm à.

1 2
    --- MOD HOẶC ADMIN CÓ ĐỌC ĐƯỢC BÀI NÀY NHỜ BẠN GIẢI QUYẾT GIÚP MÌNH ---

Last edited: 22/8/15
  12. chamhet225

chamhet225 Member

vinhson này quen quen bên svit thì phải :D ! Nhưng mình tin bác tmcodon ko scam :D !

13. tinhbk

tinhbk Moderator Staff Member

Chào bạn @vinhson bạn @tmcodon và các bạn trên diễn đàn.

Xin phép cho mình chia sẻ vài ý kiến thế này:

- Bạn @tmcodon :
    Bạn làm không đúng hẹn nhưng cũng không báo lại chính xác cho khách hàng để khách hàng mong ngóng, chờ đợi là bạn sai.

Bạn làm sai bạn phải sửa sai để cho mọi người thấy rằng mình là người có trách nhiệm.

Việc bạn chửi bậy trên này mình nghĩ là không nên nhé. Nếu được bạn xóa bài đó giúp mình.

Theo mình bạn sẽ cần:
    • Hoàn lại tiền cho khách hàng
    • Đền hợp đồng nếu có thỏa thuận
    • Xin lỗi khách hàng
    - Bạn @vinhson : Mình hiểu cảm giác của bạn vì mình cũng gặp vài trường hợp như vậy. Khách hàng thì hỏi mình thường xuyên, mình gọi cho coder thì không liên lạc được hoặc hẹn lên, hẹn xuống. Cuối cùng thì cũng không được việc. Cảm rất ỨC CHẾ. Làm mình mất hết uy tín với khách hàng. Hậu quả cũng khó lường.

Vụ việc dù sao cũng qua rồi, ai cũng có tuổi trẻ bồng bột và chưa hoàn thiện. Bạn @vinhson thông cảm cho bạn @tmcodon nhé. Hơn nữa trong trường hợp này nhà bạn lại có việc bất khả kháng.

Về phần việc thì bạn rút kinh nghiệm lần sau, khi giao dịch nên chọn 1 trung gian để làm việc hoặc trung gian chuyển tiền. Bạn cũng nên có hợp đồng rõ ràng hoặc ít nhất E-mail rõ ràng để làm bằng chứng nhỡ có vẫn đề gì xảy ra nhé.

Việc bạn chọn bạn tmcodon và đồng ý chuyển khoản trước chứng tỏ là bạn ý cũng có uy tín đấy chứ.

Về việc bạn đưa Topic lên mạng như thế này là hoàn toàn không nên, nó ảnh hưởng rất nhiều đến công việc của người bị nêu tên. Hơn nữa, mới 01 sự việc xảy ra, chưa thể kết luận được. Mình rất mong bạn rút kinh nghiệm.

Nếu được: Mình sẽ làm trung gian xử lý giúp 2 bạn và bạn VinhSon sẽ xóa hoặc sửa những Topic nói về vấn đề này nhé.

Mình luôn sẵn sàng giúp 2 bạn và rất mong nhận được hồi âm của các bạn.

vinhson and tmcodon like this.
  14. tmcodon

tmcodon Verified User

Cám ơn Mod. Mình nhận mình sai, không phải bây giờ mình mới nhận mà ngay sau khi Vinhson nói không nhận code nữa, thì mình đã xin lỗi và cũng xin tài khoản ngân hàng để mình chuyển khoản + bồi thường. Đó là việc mình có thể sửa sai lúc đó. Nhưng @vinhson không trả lời lại mà sau ~15 phút nhắn tin lại cho mình là đã viết bài "cảnh báo lừa đảo" trên các diễn đàn, và dọa sẽ seo từ khóa lên top.
    Sau khi nhận tin nhắn đó mình vẫn giữ thái độ nói chuyện để có thể giải quyết giữa 2 người và mình cũng muốn thanh toán ngay lúc đó. Nhưng đến tối online mình lên web đọc bài viết, thấy nội dung sai sự thật.
    Mình chủ động bồi hoàn và bồi thường nhưng @vinhson không hợp tác để giải quyết mà lên nói mình lừa đảo 300k. Nếu không cho mình có cơ hội thanh toan' tiền thì đừng ăn không nói có như vậy.
    Mình yêu cầu cậu đó thay đổi nội dung bài viết, có thể viết bài mình không có trách nhiệm, hoặc mình làm ăn vớ vẩn... Nhưng sau vài ngày cậu đó vẫn không thay đổi nội dung mà còn đăng thêm.
    Khi vừa đăng tin nói mình lừa đảo trắng trợn 300k đó, cũng 1 mặt nhắn tin số tài khoản cho mình.
    Nhưng mình sẽ không gửi tiền bồi hoàn + tiền bồi thường cho đến khi bạn đó hợp tác là "VIẾT ĐÚNG SỰ THẬT"
    Nay cậu ấy làm lớn chuyện lên, mình chỉ có yêu cầu:
    1. Viết lại nội dung bài viết, rằng mình đã chủ động bồi tường + bồi hoàn. Có thể chê bai cách làm của mình nhưng đừng bao giờ nói mình lừa đảo vì đó không phải là sự thật
    2. Viết bài xin lỗi mình vì đã xuyên tạc, vu khống ảnh hưởng đến danh dự của mình.
    Cám ơn mod. Mình sẽ xóa câu chửi tục.

Sesshomaru996 thích bài này.
  15. vinhson

vinhson New Member

Thứ nhất, Mình gửi thông tin số toàn khoản nhưng mình vẫn chưa nhận đc tiền hoàn. Mình hỏi code thì bạn ấy cũng không chịu giao vì bảo ko thể đưa mình.
    Thứ hai, Mình nói với bạn ấy " Nếu chưa hoàn thành thì mình có thể gia hạn nhưng phải cho thời gian cụ thể". Bạn ấy lại khẳng định đã hoàn thành, nhưng hết ngày này qua ngày khác không giao code mà hẹn mai hoài. --> Rõ ràng đang lừa mình.
    Thứ ba, Bạn ấy bảo mình đăng bài xin lỗi bạn ấy? Vì lý do gì?
    Code và tiền mình không nhận đc, Tiền cọc mình đã chuyển--> Vì vậy từ lừa đảo hoàn toàn không sai.

Mình hoàn toàn đồng ý với mod hòa giải như tcmcodon hoàn toàn không phối hợp cùng mình giải quyết. Kể từ ngày report cậu ấy chưa 1 cuộc điện thoại nào thương lượng với mình cả.
    Điều 1 bạn ấy yêu cầu mình có thể chấp nhận nhưng điều 2 mình hoàn toàn không không đồng ý. Hơn nữa còn dùng lời lẽ thiếu văn hóa trên diễn đàn.

Và một điều quan trọng là : Khi mình chủ động gọi điện hỏi bạn ấy về code, Thay vì trả lời thẳng thắn để giải quyết, bạn ấy lại ko bắt máy. Nhưng mình nhắn tin sẽ report thì bạn ấy lại trả lời tin nhắn ngay.

Last edited: 22/8/15
  16. vinhson

vinhson New Member

Giờ mình đưa ra yêu cầu thế này:

Yêu cầu về bạn tcmcodon:

Hoàn lại mình 600k vào tài khoản mình: 300k là tiền cọc của mình. 300k còn lại là đền bù vì làm mất khách của mình như bạn ấy đã nói: 300k đền bù đó mình sẽ làm từ thiện ở đây:
    http://dantri.com.vn/tam-long-nhan-...-suy-tuy-xuong-bam-sinh-20150821072707814.htm

Về phía mình: Mình sẽ thay đổi nội dung bài viết thành: tcmcodon làm ăn thiếu trách nhiệm làm mất hợp đồng và uy tín của mình.

Nếu đồng ý thì cùng giải quyết. Còn khôngđc thì thân ái.

17. tmcodon

tmcodon Verified User

Bạn VinhSon hãy nói theo trình tự thời gian nhé. Đừng đưa việc mới cách đây vài phút gắn trước sự việc cách đây vài ngày.
    - Mình nhận tiền đặt cọc của bạn. Mình không giao code đúng thời hạn cho bạn, nên bạn không lấy nữa.
    - Sau khi nhận được tin nhắn của bạn không lấy code nữa, bạn không nhắc gì đến chuyện hoàn tiền nên mình chủ động nhắn tin xin số tài khoản để gửi tiền, nhưng không được trả lời.
    - Bạn lên đăng bài nói mình lừa đảo 300k. Mình đọc được và thấy sai sự thật, yêu cầu bạn sửa lại nội dung là mình không lừa đảo tiền, mà "lừa đảo thời gian" như bạn vừa chat với mình cách đây ít phút.
    - Sau vài ngày bạn vẫn không gỡ cũng không sửa đổi nội dung, chỉ nhắn tin cho mình số tài khoản.
    Nhưng danh dự của mình bị bạn bôi nhọ 1 cách "sai sự thật" nên mình yêu cầu bạn sửa nội dung và đăng bài để xin lỗi mình, nhằm xác minh rằng mình không lừa đảo 300k của bạn. Mình đã chủ động hoàn tiền trước khi bạn đăng bài report, nhưng không được bạn đáp lại.
    - Bạn đi bôi nhọ danh dự của mình, rồi đòi tiền, đòi code. Hợp đồng mình sai nhưng bạn yêu cầu hủy trước, nên đừng đòi code mình.
    - Hãy cư xử như người lớn, mình sai trước và mình chủ động xin lỗi + hoàn tiền trước. Nhưng bạn không đáp lại điều mình mong muốn mà đáp lại bằng hành động sai, đi vu khống mình. Bạn sai sau, nhưng hãy hành động 2 điều mình yêu cầu để trả lại sự thật. Như vậy mình sẽ thanh toán xòng phẳng.

18. vinhson

vinhson New Member

1.
    Mình post bài này trước khi nhận đc tin nhắn hỏi tài khoản của mình từ bạn nhé.
    Còn cái scam hay không? --> Tính đến bây giờ mình vẫn chưa nhận đc tiền cọc nên bạn vẫn là scam nhé.
    2. Người cư xử như trẻ con là bạn, lời lẽ thiếu vắn hóa.

19. tmcodon

tmcodon Verified User

Việc bạn đổi nội dung cũng là điều mình mong muốn từ 6 ngày trước. Khi đọc đc nội dung bạn viết sai ự thật, mình đã yêu cầu bạn sửa lại ngay.
    Còn việc mình sai nên mình chấp nhận việc bạn report về chất lượng dịch vụ mình làm.
    Nhưng bạn vẫn giữ nguyên từ hôm đó tới nay và tiếp tục đi đăng bài sai sự thật rộng rãi hơn.
    Vì vậy bây giờ mình yêu cầu bạn hãy viết xin lỗi mình (vì mình làm sai mình đã xin lỗi từ lúc đầu)
    Còn bạn không chấp nhận, thì để các admin, mod can thiệp.
    untitled

20. tmcodon

tmcodon Verified User

Các bạn trong VXF có ai ở gần địa phận HẢI DƯƠNG cho mình xin địa chỉ. mình đến cho xem thứ tự thời gian tin nhắn mà mình và @vinhson đã trao đổi. Vì điện thoại của mình là đen trắng nên chụp hình không xem được thời gian và thứ tự. Xin cám ơn.

comments powered by Disqus