Other Bị Tố cáo ra công an phường

Thảo luận trong 'Community Chat' bắt đầu bởi Hạnh Lux, 28/6/14.

1votes
5/5, 1 vote

1. Hạnh Lux

Hạnh Lux Verified User

Em vừa bị đại diện công ty FUU Sachsen Việt nam - 1 công ty chuyên về du học Đức - dậy tiếng Đức của Đức có chi nhánh ở VN tố cáo lên công an Phương. Rằng em cho đăng bài nói xấu công ty của họ, làm ảnh hướng dến uy tín và cồng việc kinh doanh của họ.

Sự thật là 1 khách hàng của họ, đã tham gia dịch vụ của họ, đã lập 1 topic tố cáo công ty này lừa đảo trên diễn đàn dhd.vn của em, do em quản lý.
    http://dhd.vn/threads/fuu-sachsen-la-bon-lua-dao.3360/
    [​IMG]Ảnh đã được thu nhỏ. Vui lòng nhấn vào đây để xem kích thước thật 901x721.

Công ty này cũng xác nhận với em rằng người lập ra topic đó thực sự là khách hàng của họ. Nhưng họ chưa đưa ra được bằng chứng chứng minh họ ko lừa đảo nên em ko có xóa topic đó đi.

Ban đầu họ dùng mọi cách ngon ngọt để nhờ em xóa topic này đi, chẳng hạn như mời em tham gia hợp tác vài dự án với họ, hoặc là họ đặt banner quảng cáo trên trang của em ( khi đó em sẽ đc tiền). Nhưng em thấy đây là hành vi mua chuộc rất bỉ ổi nên em ko có chấp nhận.

Sau đó họ quay sang đe dọa em, bước đầu tiên là hôm qua họ đã làm đơn tố cáo em lên công an phường.
    Em cũng ra giải trình với công an phường rằng em là chủ của diễn đàn đó, và em ko phải là người lập lên diễn đàn đó. Rồi em về. Đợi ngày công an gọi lên giải quyết.

Hix, em nghĩ là ở đây ai cũng là admin của 1 vài diễn đàn nên chắc chắn sẽ có lúc gặp trường hợp như vậy. Nên xin anh em cho ý kiến.

Đang tải...
  2. Lightness

Lightness Imma Superman

Cây ngay k sợ chết đứng bác à :D Nếu chúng nó làm đúng thì sẽ ko như vậy đâu :3

3. soulmasterbn

soulmasterbn Member

mình ghét nhất kiểu như thế này. trước anh mình làm dev hợp đồng cho 1 cty về games ,ứng dụng android . làm xong dự án cho nó thì nó lật lọng về hợp đồng chỉ trả có 50% . anh mình lên công an đệ đơn không những không được còn bị phạt vì cố tình bôi nhọ uy tín.thật ra là có tiền bạn cũng có thể mua được mọi thứ .kể cả luật pháp .mình giờ làm diễn đàn chưa có giấy phép ăn phạt cũng gấp 5,6 lần tiền bỏ ra mua source . rồi đi đăng kí cũng mất không ít. muốn nhanh lại phải bưng bít tiền phong bì. nói chung mình không thích xã hội này bây giờ lắm. cái gì cũng trắng đen mờ ảo :)

4. Natenguyen

Natenguyen Member

Không chết đứng, chỉ sợ chết ngay trên đồn công an =))

5. fynzic

fynzic New Member

Z là không mua code là bị mờ lên công an hả anh:eek:

6. tongtulenh

tongtulenh Member

đọc qua bài viết của bạn và cả nhưg cm trên 4rum của bạn thì mình thấy có 1 số điều cần phải lưu ý như này

- nội dung bạn kia phản ánh có thật hay không thật cũng cần phải kiểm chứng lại => bạn có thể trao đổi riêng với bạn kia về các tài liệu, bằng chứng để chứng minh bên Fuu sai.

- bạn đòi fuu chứng minh bằng chứng thì chưa cần thiết mà cái này sẽ cần khi bạn kia và fuu cùng bạn ra phường để đối chứng. ==> bạn nên sửa lại câu chữ để làm sao mình giảm nhẹ tình tiết, đại loại bạn ở giữa í. tìm cách phân xử là đẹp nhất.

- fuu kiện bạn về việc trên thì vấn đề không nghiêm trọng đâu, vì bạn là admin bạn tôn trọng người viết. nếu giả sử fuu lên đăng quảng quảng giới thiệu dịch vụ của họ thì admin cũng xóa sao. => cứ để.

Nhưng vấn đề bạn cần quan tâm hơn là: tên miền của bạn là .vn được bảo hộ của VNNIC, tiếp theo nữa là không biết bạn có giấy phép hoạt động của Bộ VH TT & TT chưa? nếu vụ này mà dùng đến luật là C50 nhảy vào thì chủ site lại bị hỏi xoay sang vấn đề đó. nếu có thì ok, chưa thì lại mất tiền đấy.

==> phương án thì chưa nghĩ ra.//// :D

7. soulmasterbn

soulmasterbn Member

không bạn ơi. Nếu bạn làm 4r mà không đăng ký giấy phép bị c.an phát hiện là ăn phạt đấy .phạt nặng lắm đấy .cho nên bạn nên thuê hosting nước ngoài .kiểu như 1 số trang cho đăng ký tên miền ngoài VN ấy .nhưng mình đky của VN rồi. nên đành chịu.đến đâu hay đến đó :) 72% website của VN k có giấy phép mà. hen xui thôi bạn !

8. fynzic

fynzic New Member

Ak, z nếu mình thuê host nước ngoài và domain .com thì ko bị C50 hỏi han hả anh :D còn về vấn đề bản quyền của xenforo thì thế nào. Xin giấy phép thì khó và tốn nhiều tiền ko

9. Hạnh Lux

Hạnh Lux Verified User

Bản quyền xenforo thì mình có rồi. Còn giấy phép mạng xã hội thì mình chưa có.
    Mình cũng từng bị cán bộ của A87 bộ công an đến làm việc ( ko phải diễn đàn mà là trang tin điện tử vtin.vn có bài nói xấu quốc hội - copy của báo phản động nước ngoài ). Sau khi làm việc và nói chuyện rõ ràng thì họ cũng ok, mình chẳng mất gì ngoài 70k tiền cà phê. Mình cũng chưa có giấy phép trang tin điện tử cho Vtin.vn nhé.

10. Natenguyen

Natenguyen Member

Nó muốn phạt thì đã phạt rồi ông ơi, search GG ra một đống web chứ gì.

11. soulmasterbn

soulmasterbn Member

tốt nhất là đừng để bài viết động đến chính trị,buôn lậu,ma túy...bla bla k sài tên miền .vn cho chắc thế thôi bạn :) chắc cũng không sao dâu .còn khi web làm ăn dc rồi thì lên đi đăng ký cho chắc .đáng bao nhiêu đâu khi web đã làm ăn được haivl kiếm vài tỷ 1 tháng lận. xếp rank 19 . bạn cứ thế mà tính =))

12. Lightness

Lightness Imma Superman

Ai đồn haivl kiếm vài tỷ 1 tháng vậy ?

13. soulmasterbn

soulmasterbn Member

Quảng chứ ai....công ty họ kiếm được nthe đó. mang lại đủ lợi nhuận kha khá cho cty :)) đọc ở đâu ý nhỉ :-B

14. Lightness

Lightness Imma Superman

Haivl của NTQ à :-o

15. soulmasterbn

soulmasterbn Member

không.cùng tên là Quảng thôi bác :D k phải Q nổ :))

16. ngothanhvan

ngothanhvan Member

Mình có một số góp ý:

1. Trang của anh là trang (Thông tin điện tử - Cung cấp thông tin du học đức). Qua trang anh, Chưa thấy anh Đăng ký thông tin tại Bộ Công Thương - Căn cứ vào điểm (a) Khoản 6 Điều 8 Nghị định số 185/2013/NĐ-CP. Thì Anh có thể bị phát hành chính tới 30 triệu đồng.;

2. Về tiên miền trang của anh có đuôi là (.vn). Căn cứ vào Điều 23 của Luật CNTT Miễn xem xét đối với tên miền có đuôi là (.vn). Chỉ phạt hành chính từ 5 - 20 triệu cho tên miền quốc tế mà không đăng ký với Bộ TT&TT.;

3. Anh đã lập một hoặc nhiều Topic trên mạng (Để nói xấu người khác mà chưa đưa được ra căn cứ, bằng chứng gây hậu quả). Căn cứ vào Điều số 25 và Điều số 27 của Bộ luật Dân sự Thì bên (Bị nói xấu) có thể yêu cầu cơ quan có thẩm quyền buộc bên (Đã nói xấu) Bồi thường thiệt hại. Cũng theo đó tại khoản 1 Điều 611 Bộ luật Dân sự. Tòa án hoặc cơ quan hành khuyết đưa ra (Mức tiền bồi thường do hai bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa không quá 12 tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định).;

4. Bên kia đã làm đơn tố cáo Anh lên công an Phường. Nếu anh có bằng chứng đưa ra là họ (Tố cáo sai - Vu khống anh). Thì Căn cứ vào Khoản 1 Điều 122 Bộ luật Hình Sự Thì người vu khống sai sẽ bị phạt từ 3 tháng tới 2 năm cải tạo không giam giữ (Án treo). Cũng theo đó Áp dụng vào Khoản 3 Điều 122 Bộ luật hình sự thì bên Vu khống anh sẽ phải đề bù thiệt hại cho anh lên tới 10 triệu đồng;

5. Bên kia đã đe dọa anh. (Nếu anh có bằng chứ họ đe dọa Anh). Căn cứ vào Điểm (b) Khoản (2) Điều 7 Nghị định 73/2010/NĐ-CP. Thì bên đe dọa anh sẽ bị phạt đến 1.000.000 đồng;
    Tạm thời thế đã nha;

(nhớ like)

Last edited: 29/6/14
    VPS and fynzic like this.
  17. soulmasterbn

soulmasterbn Member

@ngothanhvan Miễn xem xét đối với tên miền có đuôi là (.vn) cái này là tên miền .vn không bị phạt sao? mà lại phạt tên miền quốc tế. vô lý >-)8->

18. Bvn.vn

Bvn.vn Active Member

#16 nói chuẩn quá, ai muốn cấp phép sàn giao dịch thương mại điện tự pm mình nhé, chi phí cực rẻ, được cấp phép chính thức sau 3 tuần :D

Gacon thích bài này.
  19. soulmasterbn

soulmasterbn Member

Kiểu web như ở chữ ký của mình cần loại giấy phép nào ? đăng ký mất khoảng nhiêu nhỉ? ai tư vấn cho mình coi :-?

20. Gacon

Gacon Member

Đúng rồi,,, nếu bạn có tên miền quốc tế mà không khai báo là bạn làm gì? nếu bị kiểm tra thì ăn phạt..còn đk domain .vn thì khỏi khai báo nhé! cho nên "đk domain .VN sẽ đc pháp luật bảo hộ":):)

comments powered by Disqus