Nên hay không một cuộc cách mạng mới cho VietXF

Thảo luận trong 'Feedback' bắt đầu bởi sgesvn, 11/10/12.

1votes
5/5, 1 vote

1. sgesvn

sgesvn VietXF Support

Như tiêu đề bài viết, nên hay không? Mặc dù chưa biết nội dung thế nào nhưng mình hi vọng mọi người sẽ chọn câu trả lời là "Nên"
    VietXF thời gian qua đã phát triển rất nhanh, số lượng thành viên, bài viết, rank đã rất tốt. Đây là điều mà mọi thành viên chúng ta cảm thấy rất vui mừng, tuy nhiên các bạn có để ý thấy rằng.
    • Các bài viết chất lượng ngày càng ít đi
    • Một số cao thủ về Xenforo quy ẩn
    • Số lượng câu hỏi có tính sáng tạo ít
    • Số chủ đề trùng lặp nhiều
    • Lúc trầm lúc bổng, có khi cả buổi chẳng có bài viết mới nào (tùy thời điểm)
    Vậy nguyên nhân do đâu:
    Theo dantri.com thì VietXF có hiện tượng như trên vì một số nguyên nhân sau:
    1. Các bài viết chia sẻ tài nguyên khi post bài các MOD hơi lười chút nên để nguyên tiếng Anh, điều này sẽ tạo ra sự khó hiểu cho một số thành viên.
    2. Thành viên khi post bài đặt tiêu đề bài viết không sát với nội dung cần đưa ra, ví dụ "giúp em cái này với", "lỗi này lỗi gì", "Help nhanh mấy anh"!. Và khi kết thúc vấn đề thì các chủ đề này chỉ có tác dụng với thành viên trực tiếp tham gia chủ đề đó. Đến khi có một thành viên khác hỏi một vấn đề tương tự thì không thể tìm kiếm được lỗi của mình đã có ai hỏi chưa, vì chẳng lẽ họ muốn thay màu chữ thì lại đi tìm với từ khóa "lỗi này lỗi gì". Nguyên nhân này gây nên sự trùng lặp về cùng một vấn đề được hỏi đi, hỏi lại nhiều lần.
    3. Một số thành viên thực sự lười biếng, không thèm tìm chứ không phải tìm không thấy những gì mình cần trên diễn đàn.
    4. Các MOD đôi lúc cho mình là giỏi, ít khi Like lại các thành viên, điều này gây ra tác dụng phụ đó là khi đã có MOD nào đó trả lời ở một chủ đề thì cho dù họ có biết họ cũng kệ, nhiệm vụ đó là của MOD.
    5. ......... mong các bạn bổ xung thêm!
    Cách khắc phục:
    Cũng theo một số ý kiến đóng góp từ các dòng comment trên dantri.com mình xin đưa ra một số kết luận như sau:
    1. Khi đưa ra tài nguyên chia sẻ, hi vọng các MOD diễn giải về tác dụng, cách sử dụng sơ qua bằng tiếng Việt để thành viên dễ tham khảo và biết được mình có cần đến tài nguyên đó hay không?
    2. MOD tăng cường gộp các chủ đề, các bài viết trùng lặp nội dung vào với nhau. Với các bài viết đặt tiêu đề sai với nội quy diễn đàn, không mang ý nghĩa sát với nội dung cần hỏi có thể sửa hộ thành viên (vì nhiều thành viên đúng là không thể biết gọi cái lỗi mình đang có là lỗi gì vì mới làm quen vơi WEB hoặc xenforo), hoặc hoàn toàn có thể del các chủ đề đó không cần phải giải thích lý do và đề nghị thành viên đọc kỹ nội quy diễn đàn (nếu cảm thấy thành viên nào đó luôn luôn thích đặt tiêu đề các bài viêt như vậy)
    3. Với tất cả các thành viên hãy Like với những bài viết hay, mặc dù mình không cần đến nó. Điều này sẽ tạo ra sự phấn khích với người chia sẻ và họ sẽ nhiệt tình hơn trong việc giúp đỡ các thành viên khác.
    4. Hãy tìm kiếm với những từ khóa mà gần với nội dung mình định hỏi để tránh hỏi trùng lặp vấn đề. Nếu từ khóa bằng tiếng việt không có, các bạn hãy sử dụng các từ khóa tiếng anh.
    ------------------
    Cuối cùng rất mong mọi người ủng hộ và cùng thảo luận để cho VietXF ngày càng phát triển hơn!

Đang tải...
  2. maianhden

maianhden Active Member

Mình thắc mắc tại sao lại là Theo dantri.com

sgesvn thích bài này.
  3. Prime

Prime Member

Chính xác ! Đã thử search " Vietxf dantri.com " Và search trực tiếp trên dantri.com đều ko có dữ liệu !

sgesvn thích bài này.
  4. sgesvn

sgesvn VietXF Support

Nên đi vào nội dung chủ yếu của bài viết các bạn. Cái đó chỉ là dẫn dắt cho nó đỡ hình sự thôi. :D:D Hoặc dantri.com SEO kém quá thằng google chưa index được.:-&

5. antv

antv Member

Dù sao cũng cảm ơn bác, người cải cách forum :D

Cách này có thể thay = chatbox ? có mod online để có gì lục tìm coppy link lên ? có nên ko ta ?

sgesvn thích bài này.
  6. VXF

VXF Be like no other .. Staff Member

Thanks bạn. Mình đã có kế hoạch về việc cải tổ lại website.

Trong thời gian tới, sẽ siết chặt nội quy và đưa ra các cuộc thi và tính năng mới cho VietXF.

Đến lúc đó sẽ cần sự trợ giúp của các mod rất nhiều.

Chi tiết hơn mình sẽ đưa ra thảo luận tại box quản trị

Thân

bboy_nonoyes, TeQuiLa and antv like this.
  7. tacgiaviet

tacgiaviet Member

cao thủ quy ẩn mới là cái đáng sợ. Nếu 1 cái cộng đồng đi đến 1 điểm nào đó mà ko có sáng tạo thêm, thì đó chính là cực hạn của cộng đồng đó.

Mọi người share này, hướng dẫn nọ, đăng bài thảo luận này nọ rất chất lượng, nhưng BQT hời hợt, member hời hợt, dẫn đến cao thủ cũng chẳng còn hứng thú với cộng đồng
    Những người hơi biết tý muốn giúp đỡ mem mới, nhưng mem mới cứ " ku hiệu ơi vô giúp " "ai giúp em với" "em hỏi chút"... nản, đọc cái title đã lười ko muốn ngó. 1 lần 2 lần còn cho qua, nhưng miết thế này cộng đồng cũng thành bãi rác

BQT phải có sáng tạo lên, tạo những cuộc thi thiết thực 1 chút, khuấy động phong trào lên 1 chút, chứ ai tham gia diễn đàn này 1 time thì ko học đc nhiều cũng học đc ít, nhưng sau đó chẳng có gì để họ tiếp tục học hỏi thì họ đi là điều dễ hiểu

bboy_nonoyes, TeQuiLa, antv and 2 others like this.
  8. sanvu88

sanvu88 Well-Known Member

Nói thật nhiều mem lười suy nghĩ nếu không muốn nói là quen ăn sẵn nên nhiều cái đơn giản mà vẫn cứ lên post bài hỏi tùm lum có khi cùng 1 cậu hỏi post mấy topic nên nhiều khi nản biết mà cũng chẳng muốn support

bboy_nonoyes, antv and Phạm Gia like this.
  9. phamhuudu

phamhuudu Verified User

Nhiều lúc mình tự hỏi sao có nhiều người vô ý thức đến vậy, đặt cái tiêu đề đàng hoàng sẽ tạo cảm hứng cho người muốn giúp đỡ hơn! Tại sao họ lại ko hiểu đc điều đó nhỉ! Đặt 1 cái tiêu đề vô cùng hời hợt và cẩu thả, câu hỏi thì lại rất chuối! Nói chung là ko hề tôn trọng người xem! Thế thì lấy quái cảm hứng đâu mà hướng dẫn :-j

Đúng là bây giờ mình ko còn thấy nhiều điều học hỏi từ VietXF như mấy ngày đầu nữa (sadly but true). Giờ vào xem VietXF và chỉ ngó sơ qua phần Lastest Thread xem có bài nào đáng học hỏi hay 1 câu hỏi nào đó thú vị ko? rất tiếc là quá ít những topic đáng để click vào vì toàn điệp khúc: "Help me, giúp mình với, cần cao nhân giúp đỡ, cái này là cái gì?...." :))

10. antv

antv Member

@mấy bác cm ở trên : Đơn giản vì cộng đồng xenforo ở việt nam chưa tới thời kì hoàn kim. các master còn ngờ ngợ về mã nguồn mới này, đa số là một phần nhỏ 4/10 các master Dizcuz, Forumotion, Vbb ... chuyển qua test thử ? Phải chấp nhập điều đó thôi các bạn ạ, hãy support hết mình để khi nào đó xenforo tới thời kì hoàn kim còn có cái để người khác xem. :)

bboy_nonoyes thích bài này.
  11. antv

antv Member

Muốn thay đổi dc cục diện mình nên nghỉ tất cả các bạn phải thay đổi nhất là BQT vs support nhưng tất cả thì hay hơn vì ko có member hại não thì làm sao có support bá đạo :)
    P/s : vài ý kiến nhỏ cm chơi chứ đừng ném e !

12. freecode

freecode Member

hài, đếch thấy mấy cái gọi là cách mạng của các bác đâu, toàn mấy câu nói cũ rích :)). vào tìm giải pháp, chứ ngồi trách móc và than vãn hả mấy bồ

:- Cái chết lớn nhất: ở tâm lý member, nên mình hiểu là, vietxf, đã hết cái để học rồi, hoặc là do BQT ko chịu đưa ra cái mới, hay hơn. Đến mem còn ngại vào nữa là pro.

:- Là cộng đồng cho webmaster ko cần ồn ào quá, nhưng thế này thì trầm lắng thật. Những giải pháp cuộc thi giải thưởng, tiện ích mới của BQT nói chỉ là liệu pháp gãi ngứa tức thời.

:- Mình thấy một hướng đi mới theo đường lối cách mạng là thế này: Vietxf giờ ko chỉ có ng việt vào mà cơ số quốc tế ko ít! ai ở đây nhiều chắc bít. Thêm vào đó, mấy bác admin lười dịch addon nữa, mình cũng bít là có lý do của nó!

***** Vậy thì tại sao! cùng với tài năng hack addon *trả phí của mình*, cũng các tut hướng dẫn có phần vượt trội so với các diễn đàn nc ngoài. Chúng ta ko biến Vietxf thành một cộng đồng mở hơn, ko chỉ giành riêng cho ng việt nữa ?. Với những gì đang có ở vietxf. Mình tin chắc sẽ tạo nên cuộc cách mạng thực sự chứ ko phải mong nữa. Nếu ban quản trị đồng ý với quan điểm này. Ở Vietxf đang có nhiều lợi thế để trở thành cộng động quốc tế hơn, (xenplaza - ko hấp dẫn với tụi vn nhiều đâu các bác ah =)))

13. antv

antv Member

@freecode : ý a là muốn hướng vietxf đến tầm quốc tế ư ? can thiệp vs support ở nước ngoài, 1 ý tưởng táo bạo ;)) Like

14. freecode

freecode Member

@all, chung cuộc tớ chỉ muốn chốt một câu, vietxf hướng tới những đối tượng khách hàng *hạn hep*. Nếu ko đi theo sự phát triển mở, để trở thành một cộng đồng quốc tế, tất cả chỉ còn là sự lụt bại có thể thấy trước!. Ko phải pr quá cho bên mình, mà cá nhân mình thấy đó là hướng đi mang tính bắt buộc trong thời điểm này, đi hướng khác sẽ chết ;)). Và Vietxf, mình thấy họ có thể làm đc :D

antv thích bài này.
  15. antv

antv Member

@freecode : muốn như vậy thì vietxf phải tự design 1 cái mod chất lượng quăng lên đâu đó bên xenforo.com ;) và tham gia các công tác master tình nguyện giúp đỡ các master nước ngoài gặp khó khăn về Temlate, seo, security, hosting như vậy là bước đầu PR dc hình ảnh forum rồi còn gì ! hoặc có thể BQT deface forum nước ngoài rồi qua giúp xây dựng lại là ok ;) còn ko thì sút bay cái xenforo.com cũng dc ! :)

16. AC_Khanh01

AC_Khanh01 Member

Lúc đầu mới, có nhiều cái cần tìm hiểu nên có nhiều thread hướng dẫn, hay nhờ giúp đỡ.

Sau này, những người mới Google vào đọc cái hướng dẫn và làm theo, khắc phục được vấn đề rồi thì thôi, lập thread hỏi làm gì nữa :D

VÀ số lượng người dùng Xenforo lúc đầu đông vì muốn tìm hiểu cái mới, nhưng ngày càng ít do họ đã tìm hiểu xong rồi; còn những người lần đầu lập forum thì rất ít, 1 ngày được 2-3 người có ý tưởng lập forum chứ mấy :D

Ví dụ như mình nè, lúc đầu tìm hiểu nhiều, hỏi nhiều, nhưng sau này forum đi vào ổn định rồi, ưng ý rồi, hài lòng rồi thì cứ thế chạy thôi....phát triển forum còn nhiều cái cần làm, đâu phải suốt ngày xenforo, xenforo......Quan trọng là dành thời gian cho nội dung forum, nội dung mới là cái quan trọng nhất :D

bboy_nonoyes thích bài này.
  17. Logi

Logi Well-Known Member

Đã là forum Ware rồi lại còn đòi làm addon submit lên xenforo. -> Muốn tự tay giết mình à.

Deface người khác để mình phát triển -> Cũng là tự sát thôi :))

bboy_nonoyes and antv like this.
  18. antv

antv Member

e có biết đâu chị, nghe nói xenforo mua bản quyền rồi mà.@-) Deface lén thôi, deface này là local vào fix lỗi forum cho người đó có để lại lời nhắn, chứ có phải del database đâu chị :)

19. sanvu88

sanvu88 Well-Known Member

Như bạn nói thì không gọi là deaface mà phải gọi là checked ;))

antv thích bài này.
  20. Logi

Logi Well-Known Member

Mua bản quyền đâu có nghĩa thích làm gì thì làm. Share nguyên đống resource của người ta lại còn

Thiếu gì method để deface, đâu chỉ có mỗi local attack.

comments powered by Disqus