Mong Admin làm bài hướng dẫn

Thảo luận trong 'Add-on Quesions' bắt đầu bởi freecode, 20/8/12.

1votes
5/5, 1 vote

1. freecode

freecode Member

Mong admin viết một tut hướng dẫn cách chuyển host cho diễn đàn xenforo một cách cụ thể được không ah. rất nhiều thành viên ko am hiểu cặn kẽ việc này có thể dẫn tới hư hỏng nghiêm trọng cho diễn đàn, vì đây là một mảng rất quan trọng trong quá trình hoạt động của diễn đàn :)

Bài nâng cấp và cài đặt cho xenforo ở diễn đàn đã có. Xong rút kinh nghiệm ở hai lần trên, vì nhiều bạn như mình ko am hiểu kỹ thuật, mong ad hưỡng dẫn cụ thể = hình ảnh. VD như cài đặt phần mềm backup và các di chuyển dữ liệu và code như thế nào cho phù hợp với nền tảng xenforo.

Có thể nhiều pro biết việc này, nhưng một biện pháp tối ưu "làm chuẩn mực" cho cả cộng đồng XF, thì thiết nghĩ, admin nên tạo một bài hướng dẫn hay dựa trên kinh nghiệm của ad và các pro :D

ieud0j thích bài này.
    Đang tải...
  2. ieud0j

ieud0j New Member

Em đang cần tk anh nêu ý kiến hộ mọi người :)

3. [piano]kjss

[piano]kjss Member

Thực ra việc này cũng khá dễ, đầu tiên các bạn có thể tải tools back up khá thông dụng tại đây
    http://www.mysqldumper.net/
    Bản mới nhất là 1.24.4, tải về giải nén up lên host, sau đó vào thư mục vừa up tạo lần lượt các thư mục sau
    work
    work/backup
    work/log
    work/config
    CHMOD 777 cho 3 thư mục con và cả thư mục work
    sau đó đăng nhập theo đường dẫn đến thư mục bạn vừa up, chọn tiếng Việt, đăng nhập thông tin database đến đây bạn hoàn hoàn có thể làm được vì nó bằng tiếng Việt (sao lưu nhé)
    Các bạn lên host zip code lại và down về up lên host mới, xong back up trở lại (phục hồi) là xong
    Lưu ý: thư mục back up các bạn phải dấu kín, nếu để lộ hacker hoàn hoàn có thể up shell ngược trở lại vào database :)

freecode thích bài này.
  4. madianguc

madianguc New Member

các bạn có thể tham khảo một số cách backup từ mã nguồn khác, Vbb chẳng hạn các cách làm tương tự không khác gì nhiều đâu.

5. ieud0j

ieud0j New Member

Như lài ah kia :D

6. freecode

freecode Member

Cảm ơn bác nhiều ^^

7. phamhuudu

phamhuudu Verified User

Cái này đã đề cập đến nhiều rồi mà! Riêng mình thấy rất đơn giản, chỉ có chuyện backup SQL đừng để bị hỏng là ok, khuyến cáo dùng Sypex mySQL dumper :D

8. freecode

freecode Member

em nghe theo bác, bác có yh ko, cho em xin :)

9. phamhuudu

phamhuudu Verified User

Đã gửi inbox cho bác :D

freecode thích bài này.
comments powered by Disqus