Hỏi về tùy biến Xenportal

Thảo luận trong 'Add-on Quesions' bắt đầu bởi Lil.Tee, 7/1/13.

1votes
5/5, 1 vote

1. Lil.Tee

Lil.Tee Member

Mỗi lần up lên là 1 lần đợi chờ và hi vọng...

thanhthanh thích bài này.
  2. darkghost

darkghost Member

:v ko đơn giản tí nào, anh mất cả đêm hôm qua chọc cái xenporta ra tìm hiểu, mà chưa đâu vào đâu :|

nttruong, Hung Vu and Lil.Tee like this.
  3. Lil.Tee

Lil.Tee Member

Thanks a nhiều...

4. Hung Vu

Hung Vu Verified User

Mình hiểu vấn đề của bạn rồi, mình nghĩ là sẽ xử lý được. Như chúng ta đều biết xenporta có chức năng gọi là Globalized Custom Layouts, nó có tác dụng là biến một forum bất kỳ thành một layout mà phần giữa là nội dung của forum còn xung quanh là các vị trí để có thể đặt các block của xenporta. Vấn đề bây giờ là chúng ta phải bỏ phần nội dung của forum ấy đi, vì thực ra nó chẳng có gì cả, chúng ta chỉ mượn nó để đặt cái recent news của xenporta vào. Điều này hoàn toàn làm được với việc vận dùng các hàng if của xen. Thế là xong.

Mình tổng kết các bước lại như thế này
    1. Đầu tiên bật tính năng Globalized Custom Layouts cho phần forum
    2. Bước hai tạo một forum trống, tiếp theo tạo một custom layout cho forum đó
    3. Bước tiếp theo dùng hàm if để bỏ đi những phần nội dung của forum đó (cũng chẳng có gì mấy)
    4. Bước tiếp theo là đưa block recent news vào và tùy biến nó
    5. Bây giờ khi click vào link forum đó thì nội dung chinh sẽ là các block recent news chứ ko còn là forum nữa.
    Lặp lại quá trình cho các layout khác. Có một vấn đề là mọi người phải có rất nhiều block recent news, nhưng cái này chắc dễ.
    Mình nghĩ cách trên này là hợp lý vì tận dụng những tính năng có sẵn của xenporta và ko phải chỉnh sửa gì nhiều.
    Hiện tại mình đang rất bận nên ko thể code được demo, bác nào rảnh tay thì hộ chủ thớt nhé.
    Thân ái!

nttruong and Lil.Tee like this.
  5. Kid

Kid VIP Member

Ý tưởng này em đã làm cho Forum MC Game rồi. Nhưng em ko làm recentnews mà em làm RecentThreads.
    http://forum.mcgame.vn/index.php?forum/#mc-tu-nghia-duong.12
    Mọi người xem các Box
    http://forum.mcgame.vn/index.php?forums/minh-chau.449/
    http://forum.mcgame.vn/index.php?forums/minh-chu-vo-lam.451/
    ....
    Sẽ thấy mỗi box có 1 top thống kê riêng,
    5 Chủ đề Minh Châu mới
    tương tự làm cho mỗi box là 1 recentnews cũng đc, phần bỏ nội dung thật của template cũ đi thì đơn giản thôi. Nhưng dù sao thì vẫn ko thấy thích bằng việc code đc thêm :D

nttruong and Lil.Tee like this.
  6. Hung Vu

Hung Vu Verified User

Tạm thời thế đã trong lúc chờ chú và các cao thủ châm cứu code của xenporta :D

Lil.Tee thích bài này.
  7. Lil.Tee

Lil.Tee Member

Cảm ơn các bác rất nhiều...

8. Hung Vu

Hung Vu Verified User

Thế hai chú bắt tay làm nhé, khi nào xong nhớ show thành phẩm :P

Lil.Tee thích bài này.
  9. freecode

freecode Member

Theo chỉ dẫn của bác Hung Vu là ok chuẩn rồi - nghe qua thì biết chắc cáo già họ Xen ;;)

Bác mà có giải pháp tốt hơn thì tuyệt - hoặc gợi ý cho ae đi bác :P

Tiện thể giải thích giùm e cái đoạn này, ko hiểu của Xenporta:

Usage Notes:
    • You will need to add these template edits manually if you plan on Globalizing Thread and Forum Layouts respectively... as these hooks do not yet exist in XenForo and I'm having trouble convincing Kier to add them.

At the absolute bottom of "thread_view"

Code:
      Mã:
      <xen:hook name="thread_view_share_after" params="{xen:array 'thread={$thread}'}" />
      At the absolute bottom of "forum_view"

Code:
      Mã:
      <xen:hook name="forum_view_pagenav_after" params="{xen:array 'forum={$forum}'}" />

Hung Vu and Lil.Tee like this.
  10. Hung Vu

Hung Vu Verified User

Em mới chân ướt chân ráo sang xen mà, ko dám phá code ra xem, chỉ đọc guide của nó rồi vận dụng thôi.
    còn cái usage note thì đại ý là nếu muốn áp dụng layout của xenporta cho phần diễn đàn và thread thì bác phải thêm 2 đoạn code đó và các temp tương ứng vì bác chủ của xenporta có y/c bác Kier (chủ của xenforo) thêm trực tiếp vào trong code của xen nhưng mà bác ấy ko nghe thế nên anh em phải tự thêm vậy :D

freecode thích bài này.
  11. freecode

freecode Member

Sao em áp dụng tut của bác Hung Vu, cũng xem qua các trao đổi trên topic của xenporta

- Mà ko tài nào tạo đc một layout mới nhỉ :confused:. Tạo trong mục layout thì Ok - xong ko thấy hiệu lực khi mở forum-ID đó ra xem :oops:

Bác chỉ giùm em cái tut = hình ảnh đc ko :P

12. Lil.Tee

Lil.Tee Member

Cảm ơn bác, em đã làm theo hướng dẫn của bác và của Kid, nhưng vấn đề đặt ra là RecenNews nếu có nhiều trang thì không thể chuyển trang được.

nttruong thích bài này.
  13. nttruong

nttruong Well-Known Member

Phần quan trọng là mình không hiểu là khi tạo layout cho forum đó, đặt recent_news vào sẽ tùy biến theo recent_new để lấy bài viết ra. Và trong forum đó có bài viết của recent_new đó tùy chỉnh. Ví dụ nôm na như: forum đó là công nghệ, và mình set recent_new lấy bài viết từ forum công nghệ ra. Thì trong lúc này khi click vào forum công nghệ, block recent_new có hiển thị các bài viết trong forum này ra không?
    Mình thấy bác chủ thớt có y muốn hỏi như tạo xenforo ra như 1 trang tin tức sử dụng code wp. khi click vào mục nào sẽ hiển thị theo mục đó và cách thể hiện giống như nhau, chỉ lấy bài viết trong thư mục đó ra thôi.
    Theo mình thì cách làm để ẩn đi nội dung của forum_view thì đơn giản rồi, nhưng quan trọng là lấy recent_new thêm vào có gọi được bài viết mới nhất của forum đó (theo tùy biến trong recent_news) ra hay không thôi?
    Ngóng pro hướng dẫn giúp cái này, nếu làm được thì xenforo có thể design như 1 trang tin tức sử dụng mã nguồn wp hay joomla là không khó! Cảm ơn!

Lil.Tee thích bài này.
  14. Lil.Tee

Lil.Tee Member

Có bác à, làm giống hướng dẫn thì sẽ được. Nhưng hạn chế là nếu recent_new hiển thị nhiều trang: trang 1, 2, 3, ... , thì khi click vào trang khác, link dẫn sẽ không còn ở "forum công nghệ" của bác nữa.
    Bác rất hiểu ý mình, mình hoàn toàn đồng tình với bác.

nttruong thích bài này.
  15. nttruong

Hì! theo mình thì chỉ hiển thị được ra đã là rất tốt rồi. Do host bị lỗi, mình chưa test được. Còn về click page không chuyển được trang là do code của discuss. Nhớ không lầm thì cái này gọi bằng ajax, gà mờ như mình thì đành chịu.
    Nếu bạn đã làm được theo hướng dẫn như trên của bác hungvu thì add nick Y!M mình nha: neverlove5555.
    Những gì đã làm được, test lại rất mất time! Nếu được và test ngon lành thì vì sao chúng ta không đi từng bước test dần dần để chia sẽ với nhau nhỉ :)

16. nttruong

Đã test thử theo hướng dẫn của bác hungvu và đã làm hiện ra rất ngon! Vấn đề cuối cùng chỉ còn css cho gido diện bắt mắt nữa là ok!
    Chỉnh code lại thì nó vẫn ngảy theo article nhưng không hiện ở forum mình muốn mà nhảy đến 1 trang mới. Chỉnh tại code này:
    Vấn đề là không hiện tại forum của mình đã tạo layout! Nhờ hướng dẫn giúp phần này! Cảm ơn!

17. nttruong

Bước thứ 3 dùng hàm if để bỏ đi nội dung thì mình chưa làm được! Khi chèn recent_new ở 2 vị trí Btm-Left và Btm-Right thì vẫn hiện bình thường. Còn ở vị trí ở trên thì không hiển thị ra bài viết được. Hướng dẫn giúp dùm chổ này nhé!

18. quangmd

quangmd Verified User

Đặt cục gạch. Mình cũng đang cần nhiều Layout :D

19. nttruong

up chờ hd!

20. Hung Vu

Hung Vu Verified User

Hẹn các bác ra tết thôi, chứ trong tết ko kịp rồi

nttruong thích bài này.
comments powered by Disqus