Cài website khác làm trang chủ (ko phải Portal) cho diễn đàn?

Thảo luận trong 'Style & Template Questions' bắt đầu bởi Endlesslove0593, 1/6/13.

1votes
5/5, 1 vote

1. Endlesslove0593

Endlesslove0593 New Member

Thực ra ko liên quan nhiều lắm đến xenforo nhưng em chả biết post đâu, đành đem lên đây hỏi các bác.
    Trước em lập thớt hỏi cài portal cho xenforo (em gà mờ lắm) đấy.

Bây giờ em muốn cài web riêng độc lập. làm trang chủ cho diễn đàn.

Em có học làm web và có code 1 web cơ mà chả đc học làm sao thêm quản lý Admincp pannel của web.

Vì web em code bình thường chỉ là html css js thôi chứ mỗi lần muốn tạo 1 trang mới thì chả lẽ lại code từng chữ một. Trước nghe loáng thoáng ông thầy biểu thêm admincp cho web.

Tìm google mãi nó cứ ra HTML template admin control pannel down về toàn là html vs css thì chả khác gì web bt.

Nay vác lên đây hỏi các bác đã code web rồi hay có kinh nghiệm làm sao thêm phần admincp cho web mình code hoặc trên mạng. Để mình muốn tạo trang mới chỉ cần điền tên topic điền nội dung chứ chả lẽ code tay.

Hình như phải dùng Wordpress, jooma... rồi làm lại giao diện giống phải ko ợ?. Cơ mà hiện tại host của em1 SQL databse em chạy Xenforo rồi, nếu dùng phải nâng cấp phải ko ?

antv thích bài này.
    Đang tải...
  2. antv

antv Member

Cùng ý kiến sắp tới em phải chuyển 1 website thành trang chủ @@.
    em tính thế này cái web em là ABC.VN chạy mã nguồn blah host blah. bây giờ chẳng nhẻ lấy database chuyển qua rồi ngồi code lại. em tính tạo subdomain là home.abc.vn => thành trang chủ, rồi trang abc.vn thành forum. các master cho ý kiến.

3. svlamnghiep

svlamnghiep Member

2 mã nguồn chạy chung database là bình thường, nhưng đó là hãn hữu thôi chứ làm như vậy k khoa học và cũng chẳng kinh tế.
    Nếu muốn có trang chủ thì để home ở root và forum trong root\forum sử dụng riêng dtbs

4. antv

antv Member

ý là phải lấy database từ host này chuyển qua lằng nhằng lắm, tạo subdomain cho lành.

5. Hạnh Lux

Hạnh Lux Verified User

Mình thích làm trang chủ vào forum như bên vietdesigner.net thì làm thế nào hả bác ?

Tức là có vietdesigner.net và forum.vietdesigner.net đó bác.

6. nttruong

nttruong Well-Known Member

wp, joomla là mã nguồn mở! Thích thì mình cài vào chạy thôi! Bạn cứ đơn giản thế này nhé, home 1 source, forum 1 source nếu bạn chuyên về php thì bạn add user qua cho cả 2! Nhưng post bài để câu SEO thì bạn phải post cả 2 source, nếu bạn rành php thì bạn "móc" trong data ra!

Còn về vấn đề thầy bạn dạy phải tạo 1 trang ACP là rõ ràng rồi! Kg có thì bạn quản lý bằng gì? Ai cũng như ai sao?

antv thích bài này.
  7. svlamnghiep

svlamnghiep Member

Cái đó thì cứ cài 2 source trên cùng host là chạy thôi, vietdesigner.net là dùng wordpress thì có
    [Addon xenforo]XenScripts WordPress to XenForo Bridge - Kết nối giữa xenforo và wordpress

Bác cứ mạnh dạn làm đi, có gì bác Dư hỗ trợ mà ;D

Endlesslove0593 thích bài này.
  8. Hạnh Lux

Hạnh Lux Verified User

Ý của em là Trang chủ em dùng tên miền sinhvienduc.org và forum em dùng tên miền forum.sinhvienduc.org ( hoặc 1 tên miền mới chẳng hạn duhocduc.org) chứ không phải dùng kiểm sinhvienduc.org/forum/ nữa. Giống như bên vietdesigner.net đó.

Trước em cũng dùng WP cho trang chủ và Xenforo cho forum, cũng làm kiểu sinhvienduc.org/forum/ đó.

9. svlamnghiep

svlamnghiep Member

đó chỉ là công việc cấu hình subdoimain thôi mà.
    1 host có 1 public_html cha và các subdoimain sẽ dẫn tới các thư mục con của public_html đó ví dụ:
    trang chủ thì đặt ở public_html -link:sinhvienduc.org
    forum thì đặt ở public_html/forum- link: forum.sinhvienduc.org chứ k phải sinhvienduc.org/forum
    config thì tương ứng miễn là mỗi trang có 1 chỗ cho file index ở riêng là nó chạy. Bác xem thêm các bài hướng dẫn về cấu hình subdoimain sẽ hiểu ngay mà.

10. Endlesslove0593

ko có dạy bác ơi. Thế mới chết em. Web đấy em làm đồ án bảo vệ mà :(

vậy web mình code html css rồi thì thêm phần quản lý ACP ntn ạ?

host hiện tại của em 0 subdomain 0 addon domain. 1 SQL
    muốn dùng thêm phải nâng cấp gói host khác, em đang tính nó kinh tế một chút :(

11. svlamnghiep

svlamnghiep Member

1 doimain 1 sql 1 ftp vẫn cài 2 hoặc nhiều source đc bạn cứ cài sao cho file index nó k đá nhau là được.
    về việc code acp cho trang chủ thì chắc bạn biết vì được học bài bản rồi, việc code đó còn phụ thuộc vào mã nguồn bạn làm forum là gì.

12. Endlesslove0593

Bác ơi em thực sự ko biết, cái gì ko biết em có dám chém đâu :(. Google mãi mà ko ra.

diễn đàn của em chạy Xenforo đấy. domain.com/diendan
    trang chủ của em là domain.com.
    Em sợ chạy 2 web chung 1 SQL sợ có vấn đề gì, em bảo từ đầu gà mờ lắm mà.
    trang chủ của em là tự code hoặc lấy template trên mạng (đều là html css). Bác biết chỉ em với :((

13. svlamnghiep

svlamnghiep Member

Mình k biết code bạn ah, mình chỉ chia sẻ mấy thực nghiệm đã biết với bạn thôi. bạn đang làm đồ án thì tốt nhất k nên dây vào xenforo, nó phức tạp đa đoan lắm

14. Endlesslove0593

à ko em bảo vệ nửa năm nay rồi ;)). Bảo vệ ko có phần ACP

em vừa google ra mấy trang tiếng anh cài php admin control panel cài trên localhost mãi chả đc.
    cài lên host lại ghê vì có mỗi 1 cái SQL

15. Endlesslove0593

bác ơi cài wordpress với xenforo
    hay web khác với xenforo chung 1 SQL làm sao ko ợ?

16. Endlesslove0593

bác nào trả lời giúp em cái cuối đi :((

comments powered by Disqus